แผนการจัดการเรียนรู้


แผนการจัดการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์

กลุ่มวิชาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1

 

สาระการเรียนรู้พื้นฐาน  กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์            ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  3 

หน่วยการเรียนรู้ที่  1  เรื่อง  ชีวิตกับสิ่งแวดล้อม (ปฐมนิเทศ)                             เวลา  18  ชั่วโมง 

 

1.  มาตรฐานการเรียนรู้ 

               มาตรฐาน ว 2.1 เข้าใจสิ่งแวดล้อมในท้องถิ่น ความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งแวดล้อม                      กับสิ่งมีชีวิต ความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งมีชีวิตต่างๆ ในระบบนิเวศ มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ นำความรู้ไปใช้ประโยชน์

มาตรฐาน ว 2.2 : เข้าใจความสำคัญของทรัพยากรธรรมชาติ การใช้ทรัพยากรธรรมชาติ           ในระดับท้องถิ่น ประเทศ และโลก มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้และจิตวิทยาศาสตร์ สื่อสาร               สิ่งที่เรียนรู้ นำความรู้ไปใช้ในการจัดการทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมในท้องถิ่นอย่างยั่งยืน

2.  มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น 

2. 1  สำรวจตรวจสอบระบบนิเวศต่างๆ ในท้องถิ่นอธิบายความสัมพันธ์ขององค์ประกอบภายในระบบนิเวศ การถ่ายทอดพลังงาน วัฏจักรของสารและการเปลี่ยนแปลงขนาดของประชากร 

2.2  สำรวจ วิเคราะห์สภาพปัญหาสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรธรรมชาติในท้องถิ่น                  เสนอแนวคิดในการรักษาสมดุลของระบบนิเวศ การใช้ทรัพยากรธรรมชาติอย่างยั่งยืนโดยใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี รวมทั้งลงมือปฏิบัติในการดูแลรักษา แก้ปัญหาสิ่งแวดล้อม 

3.  สาระสำคัญ

   การอภิปรายและการอธิบายขอบข่ายเนื้อหา วิธีเรียนแบบปฏิบัติกิจกรรมที่เน้นการคิดวิเคราะห์ ประเมินผลตามสภาพจริงด้วยวิธีที่หลากหลาย และรู้จักผู้เรียนเป็นรายบุคคล 

 

4.  ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง  

                  อภิปรายและอธิบายขอบข่ายเนื้อหาวิชาวิทยาศาสตร์พื้นฐาน ชีวิตกับสิ่งแวดล้อม                 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 กระบวนการเรียนรู้ การวัดผลประเมินผล การทำกิจกรรมการเรียนรู้                          และการใช้ห้องปฏิบัติการวิทยาศาสตร์ 

 

5.  จุดประสงค์การเรียนรู้   

                  5.1 ด้านความรู้

                        5.1.1  นักเรียนสามารถบอกขอบเขตเนื้อหาชีวิตกับสิ่งแวดล้อมได้

                        5.1.2  นักเรียนสามารถบอกการปฏิบัติกิจกรรมการเรียนรู้วิธีเรียนรู้วิทยาศาสตร์พื้นฐาน ชีวิตกับสิ่งแวดล้อม  ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ได้

                        5.1.3  นักเรียนสามารถอธิบายการวัดและประเมินผลการเรียนรู้วิทยาศาสตร์พื้นฐาน ชีวิตกับสิ่งแวดล้อ  ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ได้

                        5.1.4  นักเรียนสามารถวิเคราะห์วิธีการเรียนรู้ของตนเองได้

                        5.1.5  บอกความสำคัญของการรับผิดชอบ การคิดวิเคราะห์ สรุปความ สร้างองค์ความรู้ด้วยตนเองได้

                  5.2  ด้านทักษะ/กระบวนการ

                        5.2.1  การสังเกตกระบวนการทำงานกลุ่ม

                              5.2.1.1  ความร่วมมือในการทำงาน

                              5.2.1.2  ตั้งใจในการทำงาน

                              5.2.1.3  ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

                              5.2.1.4  ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

                              5.2.1.5  ตรงต่อเวลา

                        5.2.2  ด้านคุณลักษณะ

                              5.2.2.1  มีระเบียบวินัย

                              5.2.2.2  ความสนใจและกระตือรือร้น

                              5.2.2.3  ความร่วมมือและความรับผิดชอบ

 

6.  สาระการเรียนรู้ 

                  การอภิปรายและการอธิบายขอบข่ายเนื้อหา วิธีเรียนแบบปฏิบัติกิจกรรมที่เน้นการคิดวิเคราะห์ ประเมินผลตามสภาพจริงด้วยวิธีที่หลากหลาย และรู้จักผู้เรียนเป็นรายบุคคล 

 

 

7.  กิจกรรมการเรียนรู้  

                  7.1  สร้างความสนใจ 

                        7.1.1  ครูสนทนาการเรียนรู้เกี่ยวกับเนื้อหาชีวิตกับสิ่งแวดล้อม พร้อมอธิบายวิธีการเรียนและการปฏิบัติกิจกรรมต่าง ๆ ให้นักเรียนเข้าใจถึงขอบข่ายเนื้อหา 

                        7.1.2  ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ ถึงขอบข่ายเนื้อหา เรื่อง ชีวิตกับสิ่งแวดล้อม  พร้อมอธิบายจุดประสงค์ข้อต่าง ๆ ให้นักเรียนเข้าใจ

 

                  7.2  ขั้นสำรวจและค้นหา   

                        7.2.1  นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ  ละ  3 – 4  คน  โดยคละความสามารถระหว่างนักเรียนเก่ง      ปานกลาง  และอ่อน  เลือกประธาน  กรรมการ  เลขานุการกลุ่ม  และผู้นำเสนองาน  ร่วมกันวางแผน  ปฏิบัติกิจกรรมร่วมกัน 

                        7.2.2  ครูให้นักเรียนศึกษาจุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้  การวัดและประเมินการเรียนรู้ และมีส่วนร่วมในการวัด และประเมินผลการเรียน

 

                  7.3  ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป

                        7.3.1  ครูอธิบายกิจกรรมการเรียนการสอนโดยใช้ชุดการเรียนการสอน  มีทั้งหมด  6 ชุด ได้แก่ 

                              ชุดที่  1  เรื่อง  ระบบนิเวศ

                              ชุดที่  2  เรื่อง  ความสัมพันธ์ระหว่างสิ่งมีชีวิตที่อยู่ร่วมกัน

                              ชุดที่  3  เรื่อง  วัฏจักรของสารในระบบนิเวศ

                              ชุดที่  4  เรื่อง  ประชากร

                              ชุดที่  5  เรื่อง  ความหลากหลายทางชีวภาพ

                              ชุดที่  6  เรื่อง  คนกับสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรธรรมชาติ

                        7.3.2  นักเรียนช่วยกันสรุปและจดบันทึก

                  7.4  ขั้นขยายความรู้  

                              -

 

 

                  7.5  ขั้นประเมิน 

                              -

8.  สื่อและแหล่งเรียนรู้

                  ชุดการเรียนการสอน ชุดที่  1 – 6

 

9.  การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้

                  9.1  วิธีการวัด

                        9.1.1  ตรวจผลงาน/แบบทดสอบ

                        9.1.2  สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

                        9.1.3  สังเกตคุณลักษณะ 

                  9.2  เครื่องมือวัด

                        9.2.1  แบบประเมินทักษะ/กระบวนการกลุ่ม

                        9.2.2  แบบประเมินคุณลักษณะ

                  9.3  การวัดผลและประเมินผล

                        9.3.1  ด้านความรู้ 

                        9.3.2  ด้านทักษะ / กระบวนการ  พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม                                                       9.3.3  ด้านคุณลักษณะ  มีระเบียบวินัย  ความสนใจและกระตือรือร้น  ความร่วมมือ                  และความรับผิดชอบ

                 9.4  เกณฑ์การวัดผล  ประเมินผล   

                        9.4.1  สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม  และการนำเสนอผลงาน  ผ่านเกณฑ์  ระดับ  ดี          9.4.2  สังเกตคุณลักษณะ  ผ่านเกณฑ์  ระดับ  ดี

 

 

 

 

 

 

10.  ความเห็นของผู้บริหารโรงเรียน

 

                  ได้ตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ที่  1  เรื่อง  ปฐมนิเทศ  พบว่ากิจกรรมสอดคล้อง                          กับจุดประสงค์การเรียนรู้  มีสื่อหลากหลาย  มีการวัดและประเมินผลตามสภาพจริงเน้นผู้เรียน                    เป็นสำคัญ  จัดเป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ดีใช้สอนและเป็นแบบอย่างที่ดีได้

 

  ลงชื่อ

                                                                                                         (นางสาวทองจันทร์   ศรีคำแท้)

           ผู้อำนวยการโรงเรียนศรีบัวบานวิทยาคม

 

11.  บันทึกผลหลังการเรียนรู้

                  ผลการสอนปรากฏว่า 

                        ด้านความรู้ 

                              จากการตรวจแบบบันทึกกิจกรรม  เรื่อง  ปฐมนิเทศ  พบว่านักเรียนสามารถสังเกตและบันทึกผล สภาพทั่วไปที่ศึกษาได้  ผ่านเกณฑ์ร้อยละ  80  ที่ตั้งไว้    

                        ด้านทักษะ/กระบวนการ

                              จากการสังเกตการทำงานกลุ่ม  และการนำเสนอผลงานของนักเรียน                   พบว่านักเรียน  มีพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม  การทำงานเป็นรายบุคคล  และการนำเสนอผลงาน                ผ่านเกณฑ์ที่ตั้งไว้

                        ด้านคุณลักษณะ 

                              จากการสังเกตพฤติกรรมการเรียนของนักเรียน  ขณะที่นักเรียนทำกิจกรรม 

พบว่านักเรียนมีระเบียบวินัย  ความสนใจและกระตือรือร้น  ความร่วมมือและความรับผิดชอบ

ผ่านเกณฑ์ที่ตั้งไว้

 

 

12.  ข้อเสนอแนะ           -

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

 

 

ลงชื่อ      ว่าที่ร้อยโท                   ผู้สอน

                                                                                                                                                  (วราวุธ   คำพระรัตนตรัย)                                                ตำแหน่ง  ครู  วิทยฐานะ  ครูชำนาญการ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ภาคผนวกแผนการจัดการเรียนรู้  ที่  1 

 

1.  แบบประเมินทักษะ/กระบวนการกลุ่ม

2.  แบบประเมินคุณลักษณะ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

แบบประเมินทักษะ/กระบวนการกลุ่ม 

 

 

 

 

 

ที่

องค์ประกอบและคะแนนเต็ม

 

ชื่อ - สกุล

ความร่วมมือในการทำงาน

(4)

ตั้งใจทำงาน

 

 

(4)

ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

(4)

ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

 

(4)

ตรงต่อเวลา

 

 

(4)

 

 

รวม

(20)

1

 

 

 

 

 

 

 

2

 

 

 

 

 

 

 

3

 

 

 

 

 

 

 

4

 

 

 

 

 

 

 

5

 

 

 

 

 

 

 

6

 

 

 

 

 

 

 

7

 

 

 

 

 

 

 

8

 

 

 

 

 

 

 

9

 

 

 

 

 

 

 

10

 

 

 

 

 

 

 

11

 

 

 

 

 

 

 

12

 

 

 

 

 

 

 

13

 

 

 

 

 

 

 

14

 

 

 

 

 

 

 

 

ลงชื่อ        ว่าที่ร้อยโท                                    ผู้ประเมิน

    ( วราวุธ  คำพระรัตนตรัย)

 

 

เกณฑ์การประเมินทักษะ/กระบวนการกลุ่ม 

 

 

 

 

รายการประเมิน 

4

3

2

1

ความร่วมมือ             ในการทำงาน

ร่วมมือในการทำงานกลุ่มดีเยี่ยม

ร่วมมือในการทำงานกลุ่มอย่างดี 

ให้ร่วมมือ                  ในการทำงานพอใช้

ไม่ให้ร่วมมือ               ในการทำงานพอใช้

มีความตั้งใจ                  ในการทำงาน

ตั้งใจในการทำงานดีเยี่ยม

มีตั้งใจในการทำงานอย่างดี

มีตั้งใจในการทำงาน

พอใช้

ไม่มีตั้งใจ                ในการทำงานพอใช้

ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

ร่วมแสดง              ความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

ยอมรับฟัง             ความคิดเห็นผู้อื่น

ยอมรับฟัง             ความคิดเห็นผู้อื่น

ยอมรับฟัง             ความคิดเห็นผู้อื่น

ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์แปลกใหม่

มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

ขาดความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

ขาดความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

มีความตรงต่อเวลา

ทำงานเสร็จทันเวลา

ทำงานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กำหนด                 ไม่เกิน  5  นาที

ทำงานเสร็จช้ากว่าเวลาที่กำหนด                  ไม่เกิน  10  นาที

ทำงานไม่เสร็จ

 

เกณฑ์การให้คะแนน  ให้แต่ละองค์ประกอบให้คะแนนดังนี้

4           หมายถึง  ดีมาก

3           หมายถึง  ดี

2           หมายถึง  พอใช้

1     หมายถึง   ต้องแก้ไข

 

และเกณฑ์การตัดสินคะแนนรวม  =  10  ขึ้นไปให้ผ่าน

 

 

แบบประเมินทักษะ/กระบวนการนำเสนอผลงาน

เรื่อง   ปฐมนิเทศ

 

ชื่อ / กลุ่ม  ......................................................................

 

 

รายการประเมิน 

กลุ่มที่  1

กลุ่มที่  2

กลุ่มที่  3

1.  บันทึกผลงานกลุ่มมีความสะอาดเรียบร้อย

 

 

 

2.  เนื้อหาครบถ้วนสมบูรณ์

 

 

 

3.  ภาษาที่ใช้สื่อสารถูกต้องชัดเจน

 

 

 

4.  บุคลิกภาพผู้นำเสนองาน

 

 

 

5.  การลำดับเนื้อหาก่อนหลัง

 

 

 

6.  เทคนิคและวิธีการนำเสนอ

 

 

 

7.  เวลาที่ใช้ในการนำเสนอ

 

 

 

8.  ความคิดสร้างสรรค์และกล้าแสดงออก

 

 

 

รวม  (24 คะแนน)

 

 

 

 

 

เกณฑ์ที่ใช้การประเมิน 

ผลการประเมิน 

3  คะแนน  หมายถึง  ดี

2  คะแนน  หมายถึง  พอใช้

1  คะแนน  หมายถึง  ปรับปรุง

17 -  24   คะแนน  หมายถึง   ดี

 9  -  16   คะแนน  หมายถึง   พอใช้

  1 -    8    คะแนน  หมายถึง  ปรับปรุง

 

ลงชื่อ)          ว่าที่ร้อยโท                                         ผู้ประเมิน

               ( วราวุธ  คำพระรัตนตรัย)

แบบประเมินคุณลักษณะ 

 

คำชี้แจง     แบบประเมินฉบับนี้  เป็นการประเมินเกี่ยวกับพฤติกรรมการทำงานการปฏิบัติงาน                 

               ของนักเรียนโดยผู้สอนพิจารณาว่า  นักเรียนแต่ละกลุ่มมีการปฏิบัติหรือไม่                            

                ถ้ามีการปฏิบัติในรายการใดให้ใส่เครื่องหมาย  P  ถ้าไม่มีการปฏิบัติให้เว้นว่าง

 


รายการ 

 

เลขที่                ชื่อ สกุล 

 มีระเบียบวินัย(4)

ความสนใจและกระตือรือร้น(4)

ความร่วมมือและความรับผิดชอบ (4)

 

 

รวม 

(12)

สรุปผล 

การประเมิน 

1

 

 

 

 

 

 

2

 

 

 

 

 

 

3

 

 

 

 

 

 

4

 

 

 

 

 

 

5

 

 

 

 

 

 

6

 

 

 

 

 

 

7

 

 

 

 

 

 

8

 

 

 

 

 

 

9

 

 

 

 

 

 

10

 

 

 

 

 

 

11

 

หมายเลขบันทึก: 335564เขียนเมื่อ 11 กุมภาพันธ์ 2010 14:36 น. ()แก้ไขเมื่อ 23 มิถุนายน 2012 23:13 น. ()สัญญาอนุญาต: ครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกันจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (0)

ไม่มีความเห็น

ไม่อนุญาตให้แสดงความเห็น
พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท