chudchainat
นาย. ชัด ชัด ขำเอี่ยม

ตามไปดู พจท.เฉลียวครูติดแผ่นดินสรรคบุรีตอนต้นทุนทำนาปี2549


ฤดูที่ 1    2549ปลูกข้าว 30 ธันวาคม 2548 เก็บเกี่ยว 20 เมษายน 2549  

 

ลำดับที่

รายการ

จำนวนเงิน/ไร่

หมายเหตุ

1.

 

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

15.

 

จุลินทรีย์หน่อกล้วยหมักฟางและบำรุงดิน 5 ลิตร /ไร่ จำนวน 3 ครั้ง/ลิตร ๆละ 10 บาท

ค่าตีดิน

ทำเทือก

ค่าเมล็ดพันธุ์  15 กก. กก.ละ 11 บาท

ค่าหว่านเมล็ดพันธุ์

ค่ายาคุมหญ้า

ค่าฉีดยาคุมหญ้า

ค่าฮอร์โมน + ปุ๋ยทางใบ

ค่าสมุนไพร

ค่าฉีดฮอร์โมน + สมุนไพร 3 ครั้ง

ค่าปุ๋ย ละลายช้า

ใส่รับท้อง

ค่าหว่านปุ๋ย 2 ครั้ง

ค่ารถเกี่ยว

ค่าขนส่ง

รวมค่าใช้จ่ายต่อไร่

ค่าใช้จ่าย 34 ไร่

ได้ข้าว 92 ถัง/ไร่

รวมได้ข้าว 3,128 ถัง = 31.28 ตัน

ราคาตันละ 5,900 บาท

คงเหลือ 184,552 62,560

 

150

 

200

160

150

40

50

40

20

60

120

160

60

80

450

100

1,840

62,560

 

 

184,552

121,992

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ทำเอง

 

 

ทำเอง

 

 

     ฤดูที่ 2  2549  หว่านข้าว 1 พฤษภาคม 2549  เก็บเกี่ยว 18 สิงหาคม 2549

 

ลำดับที่

รายการ

จำนวนเงิน/ไร่

หมายเหตุ

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

 

 

จุลินทรีย์หน่อกล้วย

ค่าตีดิน

ค่าทำเทือก

ค่าเมล็ดพันธุ์  15 กก. กก.ละ 11 บาท

ค่าหว่านเมล็ดพันธุ์

ค่ายาคุมหญ้า

ค่าฉีดยาคุมหญ้า

ค่าฮอร์โมน + ปุ๋ยทางใบ

ค่าสมุนไพร

ค่าฉีดฮอร์โมน + สมุนไพร

ค่าปุ๋ย ละลายช้า 46-0-0+ชุดเคลือบ

ค่าปุ๋ยรับท้อง 46-0-0

ค่ารถเกี่ยว

ค่าขนส่ง

 

 

 

ค่าหว่านปุ๋ย 2 ครั้ง ครั้งละ 40 บาท/ไร่

รวมค่าใช้จ่าย/ไร่

รวมค่าใช้จ่าย 34 ไร่

ได้ข้าว 95 ถัง/ไร่

รวมได้ข้าว 32.30 ตัน

ราคาตันละ 6,000 บาท

คงเหลือ

150

200

160

165

40

50

40

35

60

120

153.50

61

400

100

 

 

 

80

181,450

61,693

 

 

193,800

132,107

 

ใช้น้ำชลประทาน

 

 

 

 

 

 

 

พ่นเอง

46-0-02 = 310 บาท

ใช้ปุ๋ยละลายช้า 10 กก./ไร่ กก.ละ 15.35 บาท ใช้ปุ๋ย 46-0-0 รับท้อง 5 กก./ไร่

 

(หว่านเอง)

 

 

 ฤดูที่ 3  2549         หว่านข้าว 20 กันยายน 2549 เก็บเกี่ยว 2 มกราคม 2550

 

ลำดับที่

รายการ

จำนวนเงิน/ไร่

หมายเหตุ

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

 

 

11.

12.

 

13.

14.

15.

 

จุลินทรีย์หน่อกล้วย

ค่าปุ๋ยอินทรีย์รองพื้น 20 กก./ไร่ กก.ละ56 บาท

ค่าทำเทือก

ค่าตีดิน

ค่าเมล็ดพันธุ์  15 กก./ไร่

ค่าฮอร์โมน + ปุ๋ยทางใบ

ค่ายาคุมหญ้า + ค่าฉีด

ค่าสมุนไพรทำเอง

ค่าฮอร์โมน+สมุนไพร 3 ครั้ง

ค่าปุ๋ย ละลายช้า 16-20-0+เคลือบละลายช้า20 กก./ไร่ (ราคาปุ๋ย กก.ละ 10.4 บาท+ ชุดเคลือบ 5 บาท)

ค่าหว่านปุ๋ย

ใช้ปุ๋ยครั้งที่ 2 46-0-0+อินทรีย์ 5:10 (46-0-0 = กก.ละ 12.21 ปุ๋ยอินทรีย์ 5.6บ/กก.)

ค่าปุ๋ยรับท้อง 46-0-0 = 5 กก.

ค่ารถเกี่ยว

ค่าขนส่ง

รวมค่าใช้จ่าย/ไร่

รวมค่าใช้จ่าย 34 ไร่

ได้ข้าว 100 ถัง/ไร่

ราคาตันละ 6,200 บาท

คงเหลือ

150

112

160

200

165

40

100

60

120

380

 

 

40

116

 

60

450

100

2,181

74,154

34 ตัน

210,800

136,646

ใช้น้ำชลประทาน

ใช้ปุ๋ยตามค่าวิเคราะห์ ดิน + ปุ๋ยละลายช้า + ปุ๋ยอินทรีย์

 

 

 

 

ทำเอง

 

 

 

 (หว่านเอง)

 

 

 

 

 

 

หมายเลขบันทึก: 253745เขียนเมื่อ 6 เมษายน 2009 01:34 น. ()แก้ไขเมื่อ 28 มีนาคม 2012 15:21 น. ()สัญญาอนุญาต: ครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกัน


ความเห็น (0)

ไม่มีความเห็น

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ขอแนะนำ ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี