แผนการจัดกิจกรรมแนะแนว
กิจกรรมแนะแนว ช่วงชั้นที่ 4 (ม.5) ภาคเรียนที่ 1
ชื่อกิจกรรม การพัฒนาตนเองอย่างมีคุณค่า
สาระสำคัญ
องค์ประกอบสำคัญของการวางแผนการตัดสินใจเลือกอาชีพอย่างประสบความสำเร็จ ประกอบด้วย การเห็นคุณค่าในตนเอง การมีข้อมูลได้อาชีพ ด้านการศึกษา อย่างรู้เท่าทันข้อมูล
การเห็นคุณค่าในตนเอง (Self Esteem) เป็นสภาวะจิตของบุคคลที่เกิดจากประสบการณ์ที่เกี่ยวกับตนเอง ว่ามีความสามารถที่จะเผชิญกับสิ่งที่ท้าทายในชีวิต จนประสบความสำเร็จและพบความสุขใจ (Nathaniel Brandon)
การพัฒนาการเห็นคุณค่าในตนเองและผู้อื่น ต้องเริ่มขั้นตอนการรู้จัก เข้าใจตนเองและผู้อื่น สามารถมองเห็นภาพความเป็นตัวเองและยอมรับในความเป็นตัวเองสามารถพัฒนาตนเอง
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนสามารถค้นหาตนเอง ทำความเข้าใจกับความต้องการของตนเองเองได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนทราบระดับการเห็นคุณค่าในตนเอง
2. นักเรียนรู้เข้าใจวิธีการค้นหาและทำความเข้าใจเกี่ยวกับตนเอง
3. นักเรียนมีทักษะในการตระหนักรู้สภาพอารมณ์ พฤติกรรม ความรูสึก ความคิดของตนเอง
สาระการเรียนรู้
วิธีการค้นหาและทำความเข้าใจในความเป็นตัวตนของตนเอง ได้แก่ การสำรวจข้อมูลส่วนตัวของตนเอง โดยการทบทวนและตั้งคำถามเกี่ยวกับประวัติของตนเอง การสำรวจพฤติกรรมการกระทำ อารมณ์ ความรู้สึก ความคิดเห็นหรือการใช้เครื่องมือทารจิตวิทยา ซึ่งได้แก่ การสัมภาษณ์ แบบสอบถาม แบบสำรวจ แบบทดสอบ ฯลฯ
กระบวนการจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนกำหนดการจัดกิจกรรมแนะแนวตามความต้องการของนักเรียนที่สังเคราะห์จากสภาพปัญหาและความต้องการของนักเรียน
2. ครูอธิบายองค์ประกอบสำคัญของ การพัฒนาศักยภาพการวางแผนการตัดสินใจเลือกอาชีพและการศึกษาต่อ
ขั้นดำเนินกิจกรรม
3. ครูอธิบายความหมายและองค์ประกอบของการเห็นคุณค่าในตนเอง
4. ให้นักเรียนทำแบบประเมิน การเห็นคุณค่าในตนเอง และให้นักเรียนตรวจด้วยตนเอง
5. ครูอธิบายวิธีการรู้จัก เข้าใจตนเอง และสาธิตการใช้ทักษะการตั้งคำถามและทบทวน
6. ให้นักเรียนฝึกใช้ทักษะการตั้งคำถามและทบทวนเกี่ยวกับตนเอง ท้ายใบความรู้ “ค้นหา เข้าใจ ตนเอง”
7. ครูอธิบายวิธีการรู้จัก เข้าใจตนเอง และสาธิตการสำรวจสภาวะจิต ความรู้สึก ความคิด พฤติกรรม
8. ให้นักเรียนฝึกใช้การสำรวจสภาพจิต ตามใบงาน “บันทึกของฉัน”
ขั้นที่ 1 วาดรูปวงกลม แบ่งวงกลมออกเป็นสี่ส่วน
ขั้นที่ 2 สำรวจปฏิกิริยา (ความรู้สึก, ความคิดเห็นหรือพฤติกรรม) ของตนเองที่เกิดขึ้น
เขียนคำที่สามารถ อธิบายปฏิกิริยาของตนเองไว้ในแต่ละช่วงของวงกลม
ขั้นที่ 3 เลือกคำตอบจากวงกลมขึ้นมา 1 คำ และอธิบายเกี่ยวกับคำที่เลือกเป็นรูป
ประโยค 2 ประโยค
ขั้นสรุป
9. สุ่มนักเรียนอาสาสมัครจำนวน 2-3 คน ออกมานำเสนอ บันทึกของฉัน หน้าชั้นเรียน
10. สุ่มนักเรียน 2-3 คน สรุปสาระที่ได้เรียนรู้จากกิจกรรม
11. ให้นักเรียนสำรวจความรู้สึก ความคิด พฤติกรรม และสาระที่ได้รับจากกิจกรรมนี้
กับก่อนการจัดกิจกรรม ว่านักเรียนได้สาระอะไรบ้างเขียนลงในส่วนบันทึกหลังจัด
กิจกรรม ตามขั้นตอนต่อไปนี้
ขั้นที่ 1 วาดรูปวงกลม แบ่งวงกลมออกเป็นสี่ส่วน
ขั้นที่ 2 สำรวจปฏิกิริยา (ความรู้สึก, ความคิดเห็นหรือพฤติกรรม) ของตนเองที่เกิดขึ้น
และเขียนคำที่สามารถ อธิบายปฏิกิริยาของตนเองไว้ในแต่ละช่วงของวงกลม
ขั้นที่ 3 เลือกคำตอบจากวงกลมขึ้นมา 1 คำ และอธิบายเกี่ยวกับคำที่เลือกเป็น
รูปประโยค 2 ประโยค
ขั้นที่ 4 เปรียบเทียบปฏิกิริยาของนักเรียนก่อนและหลังเรียน
ขั้นที่ 5 ให้นักเรียนแต่งประโยคในข้อที่ 2 ของบันทึกหลังเรียนให้สมบูรณ์
การประเมินผล
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์การประเมิน |
ตรวจใบงาน
|
-ท้ายใบความรู้ “ค้นหา เข้าใจตนเอง -ใบงาน “บันทึกของฉัน” -บันทึกหลังเรียน ในใบงาน |
นักเรียนสามารถสรุปสิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้ เกี่ยวกับตนเองได้อย่างสัมพันธ์กับสิ่งที่ได้บันทึกไว้ในใบงาน |
นวัตกรรม/สื่อการเรียนรู้
1. ใบความรู้ “ค้นหาเข้าใจตนเอง”
2. ใบงาน “บันทึกของฉัน”
แหล่งการเรียนรู้
-
บันทึกผลการจัดกิจกรรม
จากการสัมภาษณ์นักเรียน พบว่า นักเรียนรู้สึกผ่อนคลายที่ได้เขียนบันทึกหลังเรียน และรู้สึกว่าตนเองมีสมาธิ
สวัสดีค่ะคุณครู
ตอนนี้หนูกำลังจะออกฝึกสอนวิชาแนะแนว แต่มีปัญหาในเรื่องของการเตรียมแผน ทำไม่ค่อยถูก อยากได้ตัวอย่างแผนกิจกรรมแนะแนวจากคุณครูค่ะ (ม.4 ม.5) ขอบคุณค่ะ