แผนการจัดกิจกรรมพัฒนาผู้เรียน
กิจกรรมแนะแนว ช่วงชั้นที่ 4 (ม.5) ภาคเรียนที่ 1
ชื่อกิจกรรม ปฐมนิเทศ
สาระสำคัญ
การดูแลช่วยเหลือนักเรียน เป็นระบบที่เฝ้าระวังนักเรียนให้สามารถดำรงตน อยู่ใน
สังคมได้อย่างเป็นสุข การคัดกรองนักเรียนจากเครื่องมือที่มีความเชื่อถือได้ เช่น ระเบียบสะสม
แบบประเมินจุดแข็งและจุดอ่อน SDQ ของกรมสุขภาพจิต เพื่อแบ่งกลุ่มนักเรียนเป็นกลุ่มที่ต้องให้ความดูแล กลุ่มปัญหา กลุ่มเสี่ยงและกลุ่มที่ต้องพัฒนา เพื่อการดูแลช่วยเหลือให้ได้รับการพัฒนาเต็มตามศักยภาพสูงสุดของนักเรียน
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนรู้จักและเข้าใจตนเอง มีแนวทางในการแก้ไข พัฒนาตนเองได้โดยตนเอง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนกรอกแบบระเบียนสะสม
2. นักเรียนบอกจุดแข็ง จุดอ่อนของตนเองได้
3. ครูทราบข้อมูลส่วนตัว และคัดกรองนักเรียนเพื่อวางแนวทางการเฝ้าระวัง
ดูแลช่วยเหลือนักเรียน
สาระการเรียนรู้
SDQ เป็นแบบประเมินจุดแข็ง จุดอ่อนของพฤติกรรมสามารถแบ่งกลุ่มพฤติกรรมเป็นกลุ่มเสี่ยง กลุ่มเป็นปัญหา และกลุ่มปกติ ทำให้ครูสามารถมองพฤติกรรมได้ชัดเจน และรวดเร็วเพียงพอที่จะให้ความช่วยเหลือได้อย่างทันท่วงที
กระบวนการจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูเล่าถึงระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียน (ประโยชน์/กระบวนการดูแลช่วยเหลือนักเรียน)
ขั้นดำเนินกิจกรรม
2. ครูอธิบายลักษณะบุคลิกภาพของบุคคลประกอบด้วยลักษณะที่เป็นจุดแข็ง จุดอ่อน
การทราบลักษณะดังกล่าวจะทำให้นักเรียนและครูทราบแนวทางในการแก้ไข และ
พัฒนาต่อไป และอธิบายวิธีการใช้แบบประเมินจุดแข็งและจุดอ่อน SDQ
3. แจก แบบประเมินจุดแข็งและจุดอ่อน SDQ ให้นักเรียนทำ
4. ครูบอกวิธีการตรวจ SDQ เฉลย และให้นักเรียนสรุปผลการประเมินตนเอง
5. ครูสัมภาษณ์นักเรียน โดยเริ่มที่นักเรียนในกลุ่มที่มีภาวะเสี่ยง และ/หรือกลุ่มที่เป็นปัญหา เพื่อทำการรู้จักสร้างความคุ้นเคย และเพื่อการวางแผนการดูแลช่วยเหลือนักเรียน
ขั้นสรุป
6. ครูให้นักเรียนสรุปลักษณะที่เป็นจุดแข็ง และจุดอ่อนของตนเองลงในระเบียนสะสม
พร้อมทั้งปรับปรุง แก้ไขข้อมูลส่วนตัวให้เป็นปัจจุบัน
7. สรุปความจำเป็นในการปรับปรุง แก้ไข และพัฒนาตนเองสำหรับนักเรียนที่อยู่ใน
กลุ่มปกติ กลุ่มเสี่ยง และกลุ่มที่เป็นปัญหา และนัดหมายให้คำปรึกษา เพื่อวางแผนการ
แก้ไข ปรับปรุงและพัฒนาต่อไป
การประเมินผล
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์การประเมิน |
ตรวจ
|
-แบบประเมินจุดแข็งและจุดอ่อน SDQ -ระเบียนสะสม |
1.เกณฑ์คะแนน SDQ 2.นักเรียนทุกคนทราบจุดแข็งจุดอ่อนของตนเอง |
นวัตกรรม/สื่อการเรียนรู้
1. แบบประเมินจุดแข็งและจุดอ่อน SDQ
2. ระเบียนสะสม
บันทึกผลหลังเรียน
1. นักเรียนทำแบบประเมินอย่างตั้งใจ เมือทราบผลการประเมินรู้สึกตื้นเต้น และขอรับคำปรึกษา ครูนัดให้คำปรึกษาโดยเฉพาะนักเรียนที่รู้สึกกังวลใจจะได้รับการนัดให้คำปรึกษาก่อนทำให้ครูได้รู้จักนักเรียนเป็นพิเศษ
2. เวลาในการสัมภาษณ์นักเรียนที่อยู่ในกลุ่มเสี่ยง และเป็นปัญหามีไม่เพียงพอกับจำนวนนักเรียน เพราะนักเรียนแต่ละคนต้องการคำปรึกษา
3. ควรกำหนดตารางการนัดหมายนักเรียนเพื่อให้คำปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาจุดแข็ง จุดอ่อนของตนเอง
ไม่มีความเห็น