แผนการ แผนงาน เป็นการวางแผนการทำงาน เพื่อเป็นการวางระบบขั้นตอนการทำงาน เพื่อประสิทธิภาพของผลสำเร็จ
ขอนำแผนการจัดการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ ชั้นประถมปีที่ 4
มาเขียนไว้ในบันทึกนี้ เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน
เขียนไว้คร่าวๆเพื่อปรับปรุงแก้ไข
ก่อนใช้จริงมันยังมีส่วนที่บกพร่องบ้าง ลองดูก่อนนะคะ
หน่วยการเรียนรู้ที่
1 พืชรอบตัวเรา
รายวิชา.สาระวิทยาศาสตร์
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
แผนการเรียนรู้ที่ 1 โครงสร้างของพืช
เวลา 3 ชั่วโมง
ว 1.1 : เข้าใจหน่วยพื้นฐานของสิ่งมีชีวิต
ความสัมพันธ์ของโครงสร้าง และหน้าที่ของระบบต่างๆ
ของสิ่งมีชีวิตที่ทำงานสัมพันธ์กัน มีกระบวนการสืบเสาะหาความรู้
สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนำความรู้ไปใช้ในการดำรงชีวิตของตนเองและดูแลสิ่งมีชีวิต
ตัวชี้วัดชั้นปี /
จุดประสงค์การเรียนรู้ มฐ.ว 1.1(1) / ว
8.1 (1) - (8)
-
สามารถระบุหน้าที่ของท่อลำเลียงและปากใบของพืชได้
2.
ทดลองและอธิบายหน้าที่ของราก และลำต้นได้
3.
ทดลองและอธิบายหน้าที่ของปากใบของพืชได้
ชิ้นงาน / ภาระงาน
- ใบงานทดลองเรื่องหน้าที่ของรากและลำต้น
สาระการเรียนรู้
-
โครงสร้างของพืช
4. กิจกรรมการเรียนรู้
- กิจกรรมที่ 1
หน้าที่ของรากและลำต้น
ชั่วโมงที่
1
กิจกรรมนำสู่การเรียน
ขั้นนำ
-
ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
-
ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
-
ครูให้นักเรียนดูต้นพืช 2 ชนิด (ต้นเทียน ต้นเฟริ์น
หรือต้นอื่นๆ )
จากนั้นช่วยกันบอกโครงสร้างของต้นพืชว่ามีอะไรบ้าง
และเปรียบเทียบลักษณะโครงสร้างของพืชทั้ง 2
ชนิดว่ามีโครงสร้างเหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
ขั้นดำเนินการสอน
-
ครูจัดกลุ่มผู้เรียน กลุ่มละ 4 คน คละเพศ และความสามารถ
-
ครูแจ้งให้นักเรียนทราบว่าผลงานของนักเรียน คือผลงานของกลุ่ม
-
ทุกคนในกลุ่มดำเนินการ ดังนี้
1 อ่านใบความรู้ และใบงาน
2 รับอุปกรณ์ วิเคราะห์ข้อมูลการทดลอง
3 ทำการทดลอง ทำกิจกรรม
4 มอบหมายสมาชิกคนใดคนหนึ่ง
บันทึกผลการทดลอง ช่วยกันตอบคำถามตอบคำถาม
-
ครูมอบหมายภาระงานให้ทุกกลุ่มปฏิบัติ ดังนี้
- ศึกษาข้อมูลจากใบความรู้
เรื่องรากและลำต้น
- ทำกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 1
โดยคาดคะเนผลที่เกิดขึ้น
-
ทำการทดลองตามกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 2 ใบงานเรื่อง
หน้าที่ของรากและลำต้น
ชั่วโมงที่ 2
-
ครูนำการทดลองตามกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 1
ที่ครูทำไว้ล่วงหน้ามาให้นักเรียนดูหลังจากที่แต่ละกลุ่มคาดคะเนผลแล้ว
จากนั้นแต่ละกลุ่มบันทึกและสรุปผล
-
สมาชิกแต่ละกลุ่มปฏิบัติตามหน้าที่ของตน
โดยร่วมกันทำภาระงานที่ครูมอบหมาย
-
ร่วมกันอภิปรายผลการทดลอง เพื่อสรุปเป็นข้อมูลของกลุ่ม
และบันทึกผล
ชั่วโมงที่
3
-
ให้แต่ละกลุ่มนำเสนอผลการทดลอง ซึ่งควรได้ผลดังนี้
ก่อนแช่ต้นเทียนในน้ำสีแดง ลำต้นของต้นเทียนมีสีเขียวใส
แต่เมื่อแช่ต้นเทียนลงในน้ำสีแดงทิ้งไว้ 30 นาที
รากของต้นเทียนเริ่มมีสีแดง และลำต้นมีสีแดงด้วย
-
นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันแสดงความคิดเห็นว่า
เมื่อเฉือนลำต้นตามแนวขวางแล้วสังเกตเห็นอะไร
และสิ่งนั้นมาจากไหน
-
นักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปผลการทำกิจกรรมได้ว่า
รากทำหน้าที่ดูดน้ำและธาตุอาหารขึ้นสู่ลำต้น
ส่วนลำต้นมีหน้าที่เป็นทางลำเลียงน้ำและธาตุอาหารไปสู่ส่วนต่างๆ
ของพืช
ขั้นสรุป
-
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปได้ว่า
ภายในลำต้นของพืชจะมีท่อลำเลียงเพื่อลำเลียงน้ำและอาหาร
-
ครูให้นักเรียนอ่านหนังสือ (หน้า 7) และทำกิจกรรมพัฒนาการคิดข้อ 2
(หน้า 14)
-
ครูชมเชยผู้เรียนที่ร่วมมือกันทำกิจกรรมทดลอง
และอธิบายเพิ่มเติมในสิ่งที่นักเรียนยังไม่เข้าใจ
-
ครูตรวจการบันทึกข้อมูลและผลการทดลอง
ตามกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 1-2 ของผู้เรียน
แต่ละกลุ่ม และชมเชยกลุ่มที่ทำได้ดีที่สุด และให้กำลังใจ
และคำแนะนำกับกลุ่มที่ต้องปรับปรุง
กิจกรรมเสริมความรู้
-
ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมจากหนังสือ
เพื่อขยายความเข้าใจ
-
ครูมอบหมายให้นักเรียนทำกิจกรรมบูรณาการสร้างสรรค์เพื่อประเมินตนเอง
โดยให้นักเรียนแต่ละกลุ่มจัดทำรายงานเรื่องหน้าที่ของราก ลำต้น
และใบ แล้วครูและนักเรียนร่วมกันกำหนดเวลาส่งผลงาน
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
-
สื่อการเรียนรู้ ต้นพืชในท้องถิ่น 2-3 ชนิด
-
แบบทดสอบก่อน-หลังเรียน
-
แว่นขยาย สีผสมอาหารสีแดง มีดเหลาดินสอ
-
วัสดุและอุปกรณ์ตามใบงาน
6. การวัดและประเมินผล
6.1 หลักฐานการเรียนรู้
(ชิ้นงานสุดท้ายที่แสดงพฤติกรรมการเรียนรู้รวบยอด)
-
รายงานเรื่อง หน้าที่ของราก ลำต้น และใบ
6.2 วิธีการวัดและประเมินผล
-
ตรวจรายงาน
-
ประเมินทักษะการปฏิบัติการทดลอง
-
ประเมินกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
-
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
-
สังเกตพฤติกรรมในระหว่างเรียนและการปฏิบัติกิจกรรม
-
สังเกตพฤติกรรมในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน
6.3 เครื่องมือวัดและประเมินผล
และเกณฑ์ (ร้อยละ 70 ผ่านเกณฑ์ )
-
แบบประเมินรายงาน
-
แบบประเมินทักษะการปฏิบัติการทดลอง
-
แบบประเมินกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
-
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
-
แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์
-
แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน 5 ด้าน
-
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 8 ด้าน