แผนการจัดการเรียนรู้
รหัสวิชา ง 25101 รายวิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี กลุ่มสาระ การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ระดับชั้น ประถมศึกษาปีที่ 5 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง มารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เวลา 1 ชั่วโมง ผู้สอน นางสาวพิกุลแก้ว ห้องแซง
1. มาตรฐานการเรียนรู้
ว ๔.๒ เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ไขปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอนและเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน การแก้ปัญหาได้อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมีจริยธรรม
2. ตัวชี้วัด
ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัยมีมารยาท เข้าใจสิทธิและหน้าที่ของตน เคารพในสิทธิของ ผู้อื่น แจ้งผู้เกี่ยวข้องเมื่อพบข้อมูลหรือบุคคล ที่ไม่เหมาะสม
3. สาระสำคัญ
ผู้ใช้อินเทอร์เน็ตมีเป็นจำนวนมากและเพิ่มขึ้นทุกวัน การใช้งานระบบเครือข่ายที่ออนไลน์และส่งข่าวสารถึงกันย่อมมีผู้ที่มีความประพฤติไม่ดีปะปนและสร้างปัญหาให้กับผู้ใช้อื่นอยู่เสมอ ซึ่งการสนทนาบนเครือข่ายนั้นก็เป็นที่สำคัญมากในยุคปัจจุบันนี้ ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นการสนทนาบนเครือข่าย ทั้งในรูปแบบที่เห็นหน้าหรือไม่เห็นหน้า ผู้ติดต่อควรรักษามารยาทที่ดีในการสื่อสาร เพื่อให้เกียรติอีกฝ่ายหนึ่งและเพื่อความระมัดระวังป้องกันตัวเอง จากบุคลที่ไม่รู้จักได้ ซึ่งนอกจากนี้อาจจะส่งผลไปยังเครื่องคอมพิวเตอร์ติดไวรัสได้
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ตได้
2. บอกข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ตได้
5.สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
2. ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
6. สมรรถนะสำคัญ
1. ความสามารถในการคิด
1.1 ทักษะการคิดอย่างมีวิจารณญาณ
1.2 ทักษะการนำไปใช้
2. ความสามารถในการการใช้ชีวิต
3. ความสามารถในการการสื่อสาร
7. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. ซื่อสัตย์สุจริต
8. ภาระงาน/ชิ้น
- แบบทดสอบก่อนเรียน
- ใบงานที่ 1.1 เรื่อง “ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต”
- ชิ้นงานที่ 1.2 เรื่อง “ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต”
- แบบทดสอบหลังเรียน
9. กระบวนการจัดการเรียนรู้ ( ทฤษฎีการเรียนรู้แบบร่วมมือ Theory of Coperative or Collaborativeve Leearning )
ขั้นที่ 1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. คุณครูกล่าวทักทายนักเรียน และแนะนำตัว โดยใช้กิจกรรมที่ว่า “น้องชื่ออะไร”
2. คุณครูกล่าวถามนักเรียนว่า นักเรียนรู้มั้ยว่า “มารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต” คืออะไร
3. คุณครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนจำนวน 10 ข้อ เวลา 10 นาที
ขั้นที่ 2 ขั้นสอน
1. นักเรียนเรียนร่วมกันฟังและคิดวิเคราะห์ในเรื่อง มารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต จากเพาเวอร์พอยที่ครูนำมาเปิดให้ดู
2. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มล่ะ 4-5 คน ร่วมกันฟังและคิดวิเคราะห์ ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต โดยให้ทำลงในกระดาษดราฟพร้อมตกแต่งให้สวยงาม
3. ให้ตัวแทนกลุ่มออกมานำเสนอ
4. นักเรียนคนอื่น ๆ ร่วมกันคิดและแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม
ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป
1. ให้นักเรียนร่วมกันสรุปมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
2. คุณครูคอมช่วยเสริมเพิ่มเติมในส่วนที่ไม่เข้าใจ
ขั้นที่ 4 ขั้นฝึกฝนนักเรียน
1. ให้นักเรียนทำงานกลุ่มในเรื่อง ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
2. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
ขั้นที่ 5 ขั้นนำไปใช้
1. นักเรียนสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
2. นักเรียนสามารถบอกถึงข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต
10. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
- สื่อ
1.1 สื่อมัลติมีเดีย Power Point เรื่อง “มารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต”
1.2 แบบทดสอบก่อนเรียน และแบบทดสอบหลังเรียน
1.3 ใบงานที่ 1.1 เรื่อง “ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต”
1.4 ชิ้นงานที่ 1.2 เรื่อง “ข้อเสียของมารยาทในการติดต่อสื่อสารผ่านอินเทอร์เน็ต”
- แหล่งเรียนรู้
1.1 ห้องสมุด
1.2 แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
- http://pensoosan.blogspot.com/
- https://sites.google.com/site/bozowaz1/cud-prasngkh/maryath-ni-kar-snthna-bn-kherux-khay
11. การวัดและการประเมินผล
กิจกรรมที่ประเมิน |
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
1. แบบทดสอบก่อน/หลังเรียน |
ตรวจงานรายบุคคล
|
แบบประเมินผลงาน
|
8 - 10 = ดีมาก 6 – 7 = ดี 5 = พอใช้ ต่ำกว่า 5 = ปรับปรุง
|
2. งานกลุ่ม |
ตรวจงานรายบุคคล
สังเกตความร่วมมือกันของสมาชิกในกลุ่ม
|
แบบประเมินผลงาน
|
8 - 10 = ดีมาก 6 – 7 = ดี 5 = พอใช้ ต่ำกว่า 5 = ปรับปรุง
|
3. ใบงานเดี่ยว |
ตรวจงานรายบุคคล
|
แบบประเมินผลงาน
|
5 = ดีมาก 4 = ดี 3 = พอใช้ ต่ำกว่า 2 = ปรับปรุง
|
12. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
1. ความสำเร็จในการจัดการเรียนรู้
................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................ แนวทางการพัฒนา ...................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ...........................................................................................................................................................
2.ปัญหา/อุปสรรคในการเรียนรู้
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................แนวทางการแก้ไข .................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
3. สิ่งที่ไม่ได้ปฏิบัติตามแผน
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
เหตุผล .................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
4.การปรับปรุงแผนการจัดการเรียนรู้
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ชื่อ.....................................................
ครูผู้สอน
ไม่มีความเห็น