แผนการจัดกิจกรรมแนะแนวเพื่อพัฒนาจิตสาธารณะนักเรียน
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
เรื่อง หัวใจอาสา เวลา 2 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
การได้ทำประโยชน์และมีส่วนร่วมในการดูแลรักษาของส่วนรวมตามความสามารถของตนเอง จะช่วยให้นักเรียนเห็นคุณค่าในตนเอง รู้สึกรัก หวงแหนสมบัติของส่วนรวม ก่อให้เกิดการปฏิบัติตนหลีกเลี่ยงการใช้หรือการกระทำที่จะทำให้เกิดความชำรุดเสียหายต่อของส่วนรวม
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียน ตระหนัก เห็นความสำคัญของการมีจิตสาธารณะ อาสามีส่วนร่วมในการดูแลโรงเรียนตามความสามารถของตนเอง และบันทึกการทำจิตสาธารณะในรอบสัปดาห์ของตนเองลงในแบบบันทึกหัวใจอาสา
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนเห็นความสำคัญ หลีกเลี่ยงการใช้หรือการกระทำที่จะทำให้เกิดความชำรุดเสียหายต่อของส่วนรวม
2. นักเรียนถือเป็นหน้าที่ที่จะมีส่วนร่วมในการดูแลรักษาของส่วนรวม ในวิสัยที่ตนสามารถทำได้
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ครูเล่านิทานเรื่องแมวน้อยหาบ้านให้นักเรียนฟัง จากนั้นสนทนาซักถามนักเรียนเกี่ยวกับนิทานดังกล่าว เช่น ถ้านักเรียนเป็นชมพู และเหมียว นักเรียนจะอยู่หมู่บ้านไหน เพราะอะไร
ขั้นดำเนินกิจกรรม
2. ครูสนทนาซักถามนักเรียนว่าในโรงเรียนของเรามีปัญหาเหมือนในนิทานหรือไม่ ยังมีปัญหาอื่น ๆ อะไรอีกที่นักเรียนสังเกตเห็น นักเรียนคิดว่าตนเองควรจะมีส่วนช่วยในการดูแลโรงเรียนของเราเหมือนเด็ก ๆ ในนิทานหรือไม่ อย่างไรบ้าง โดยครูพยายามใช้คำถามกระตุ้นเพื่อให้นักเรียนตระหนัก และเห็นความสำคัญว่าเราทุกคนควรมีส่วนร่วมในการแก้ปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในโรงเรียน โดยเริ่มจากตัวเราก่อน เริ่มจากเรื่องเล็ก ๆ ง่าย ๆ ที่เราสามารถทำได้
3. ให้นักเรียนร่วมกันเสนอแนวทางปฏิบัติในการทำกิจกรรมจิตสาธารณะ ที่นักเรียนแต่ละคนสามารถทำได้จริงในเวลาก่อนเข้าเรียน เวลาพักกลางวัน หรือหลังเลิกเรียนก่อนกลับบ้าน เช่น การช่วยรดน้ำต้นไม้ การช่วยเก็บขยะ การช่วยครูบรรณารักษ์ห้องสมุด เป็นต้น ตกลงร่วมกันว่าจะช่วยกันดูแลโรงเรียนของเรา (กิจกรรมจิตสาธารณะ)
3. ครูแจกบันทึกหัวใจอาสาให้นักเรียนคนละ 1 เล่ม ให้นักเรียนไปปฏิบัติกิจกรรมจิตสาธารณะตามที่เสนอในข้อที่ 4 ที่นักเรียนชอบสนใจหรือปฏิบัติได้ แล้วบันทึกกิจกรรมจิตสาธารณะที่นักเรียนทำในรอบสัปดาห์ลงในสมุดบันทึกนี้ นำเสนอครูในชั่วโมงต่อไป
4. ในสัปดาห์ต่อมาครูตรวจบันทึกหัวใจอาสาของนักเรียนแต่ละคน ให้นักเรียนบางส่วนนำเสนอกิจกรรมจิตสาธารณะที่นักเรียนไปทำ ครูยกย่องชมเชยความมีน้ำใจของนักเรียน
ขั้นสรุป
1. สนทนาซักถามความรู้สึกของนักเรียนในการทำกิจกรรมในรอบสัปดาห์ที่ผ่านมา นักเรียนคิดว่าการกระทำของตนเองมีประโยชน์หรือไม่ มีกิจกรรมใดบ้างที่นักเรียนอยากทำแต่ยังไม่ได้ทำ นักเรียนคิดว่าควรทำบันทึกต่อไปอีกหรือไม่ ครูพยายามกระตุ้นให้นักเรียนตระหนัก เห็นความสำคัญและปฏิบัติกิจกรรมต่อไป
2. ให้นักเรียนทำบันทึกหัวใจอาสาต่อไป และส่งให้ครูตรวจในวันจันทร์ของทุกสัปดาห์
สื่อการเรียนรู้
การวัดผลประเมินผล
วิธีการวัด
เครื่องมือวัด
เกณฑ์การประเมิน
เกณฑ์การประเมินบันทึกหัวใจอาสา
ระดับ ดี = นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมจิตสาธารณะพร้อมบันทึกในบันทึกหัวใจอาสา 3 ครั้งขึ้นไป/สัปดาห์มีการลงชื่อรับรองจากครู หรือบุคลากรในโรงเรียน มีรายละเอียดแสดงไว้ในการบันทึกแต่ละครั้งมาก เป็นการปฏิบัติกิจกรรมจิตสาธารณะที่ถูกต้อง เหมาะสม และหลากหลาย
ระดับ พอใช้ = นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมจิตสาธารณะพร้อมบันทึกในบันทึกหัวใจอาสา 2 ครั้ง/สัปดาห์ มีการลงชื่อรับรองจากครู หรือบุคลากรในโรงเรียน มีรายละเอียดแสดงไว้ในการบันทึกแต่ละครั้งพอสมควร เป็นการปฏิบัติกิจกรรมจิตสาธารณะที่ถูกต้อง แต่ซ้ำ ๆ กันไม่หลากหลาย
ระดับ ปรับปรุง = นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมจิตสาธารณะพร้อมบันทึกในบันทึกหัวใจอาสา 0- 1ครั้ง/สัปดาห์ มีการลงชื่อรับรองจากครู หรือบุคลากรในโรงเรียน หรือบันทึกหลายครั้งแต่ไม่มีการลงชื่อรับรอง / มีรายละเอียดแสดงไว้ในการบันทึกแต่ละครั้งเล็กน้อย แต่บางส่วนผิดหรือไม่ชัดเจน
ข้อเสนอแนะ
ก่อนเริ่มเรียนกิจกรรมแนะแนวในชั่วโมงอื่น ๆ ต่อไปทุกครั้ง ครูควรยกตัวอย่างและชมเชยการทำกิจกรรมของนักเรียนบางคนสลับกันไปในแต่ละสัปดาห์ เพื่อเสริมแรงให้นักเรียนทำกิจกรรมจิตสาธารณะต่อไป
ตัวอย่างบันทึกหัวใจอาสา
ประกอบการเรียนกิจกรรมแนะแนวเรื่องหัวใจอาสา
ชื่อ......................................................................................................................เลขที่...........
ครั้งที่ |
วัน เดือน ปี |
กิจกรรมที่ปฏิบัติ |
ลงชื่อผู้รับรอง |
หมายเหตุ |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
นิทานเรื่อง แมวน้อยหาบ้าน
สีสวาทและสีชมพูเป็นแมวพี่น้องกัน เมื่อทั้งสองเติบโตขึ้นจำเป็นต้องออกไปหาบ้านอยู่ด้วยตนเอง ทั้งสองออกเดินทางไปยังหมู่บ้านตะวันออก พบป้ายชื่อ “หมู่บ้านอะไรก็ได้” เมื่อเข้าไปในหมู่บ้านนี้ แมวทั้งสองเห็นบ้านปลูกกันระเกะระกะ บ้านบางหลังปลูกยื่นเข้ามาในถนน บางหลังปลูกในสวนสาธารณะ รถยนต์วิ่งทั้งด้านซ้ายและขวาตามใจคนขับ บนถนนมีรถชนกัน และมีคนบาดเจ็บอยู่ข้างทางไม่มีใครสนใจ คนในหมู่บ้านแต่งกายสกปรก ไม่สุภาพ ทุกคนอารมณ์หงุดหงิด สีสวาทและสีชมพูยืนมองรอบ ๆ พบแต่ความสับสนวุ่นวาย ไร้ระเบียบของคนในหมู่บ้าน จึงชวนกันเดินทางไปหมู่บ้านทางทิศตะวันตก ทั้งสองมาถึงหมู่บ้านชื่อ “รักระเบียบวินัย” สองข้างทางถนนในหมุ่บ้านปลูกต้นไม้ ดอกไม้ไว้สวยงาม มีป้ายบอกชื่อถนน และทางม้าลายให้เดินข้าม รถยนต์วิ่งอย่างถูกกฎจราจร บ้านแต่ละหลังมีรั้วกั้นพร้อมแสดงบ้านเลขที่ดูสวยงามน่าอยู่ คนในหมู่บ้านหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส แต่งกายสุภาพ สะอาดตา สีสวาทและสีชมพูมองดูรอบตัวอย่างมีความสุข ทั้งสองจะสร้างบ้านและอยู่ที่หมู่บ้านรักระเบียบวินัยแห่งนี้
สวัสดีครับ อาจารย์
บังเอิญผมก็เป็นครูผู้สอนเหมือนกันกิจกรรมของท่านน่าสนใจมากครับอยากได้นิทานของท่านครับ
ถ้าท่านจะกรุณาก็จะเป็นพระคุณยิ่งครับผมจะได้นำไปพัฒนาเด็กๆเหมือนท่านบ้างครับ
สวัสดีครับ
ลงเพิ่มให้แล้วนะค่ะ
บังเอิญมาเจอดีใจมากค่ะและขอบคุณในความมีจิตอาสาของคุณของให้มีความสุขและเจริญตลอดปีกระต่ายนี้นะค่ะ