มาตรฐานการเรียนรู้
• ข้อกำหนดคุณภาพของผู้เรียนด้านความรู้ ทักษะ กระบวนการ คุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมของแต่ละกลุ่มสาระการเรียนรู้
• จุดมุ่งหมายในการพัฒนาผู้เรียนให้มีคุณลักษณะอันพึงประสงค์โดยกำหนดมาตรฐานของแต่ละสาระการเรียนรู้ไว้
• แต่ละกลุ่มสาระการเรียนรู้นำมาวิเคราะห์ออกเป็นมาตรฐานการเรียนรู้แต่ละช่วงชั้น
• **ผู้สอนจะต้องวิเคราะห์มาตรฐานการเรียนรู้แต่ละช่วงชั้นออกมาเป็นผลการเรียนรู้ที่คาดหวังไว้ในแต่ละชั้นปี และนำการเรียนรู้มากำหนดในแผนการจัดการเรียนรู้
ผลการเรียนรู้
• การเขียนในสิ่งที่คาดหวังว่าผู้เรียนจะมีความรู้ หรือคุณลักษณะอันพึงประสงค์ หรือมีทักษะ หรือมีเจตนคติที่เกิดขึ้นอย่างไร
• ผู้สอนอาจกำหนดจุดประสงค์การเรียนรู้ในแต่ละแผนการจัดการเรียนรู้ก็ได้
• การเขียนจุดประสงค์การเรียนรู้หรือผลการเรียนรู้ เขียนได้ 2 แบบคือ จุดประสงค์ปลายทาง และจุดประสงค์นำทาง
การเขียนจุดประสงค์การเรียนรู้หรือผลการเรียนรู้
• จุดประสงค์ปลายทาง คือจุดประสงค์ที่เป็นเป้าหมายสำคัญที่ต้องการให้เกิดขึ้นแก่ผู้เรียนหลังจากที่ได้ดำเนินการตามขั้นตอนจนจบแผนการจัดการเรียนรู้นั้น เป็นการกำหนดพฤติกรรมใหญ่ ๆ ด้านพุทธิพิสัย ด้านทักษะพิสัย หรือด้านจิตพิสัย เช่น มีความรู้ความเข้าใจ... ตระหนักในความสำคัญ... สามารถนำไปปฏิบัติได้...
• จุดประสงค์นำทาง คือจุดประสงค์ย่อย ลักษณะเป็นจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมย่อย ๆ ซึ่งเมื่อผู้เรียนได้เรียนรู้หรือปฏิบัติกิจกรรมแล้วจะเกิดการเรียนรู้ถึงจุดประสงค์ปลายทาง ได้แก่ บอก...ได้ , อธิบาย...ได้ , ลำดับเหตุการณ์...ได้, แปลความ...ได้, เขียน...ได้, อ่าน...ได้, ฟัง...แล้วสรุปได้, วิเคราะห์...ได้, สรุป...ได้, สาธิต...ได้, นำเอาไปใช้...ได้, ปฏิบัติ...ได้, อภิปราย...ได้
สาระการเรียนรู้
• การเขียนเนื้อหาสาระในเรื่องต่าง ๆ จะเขียนเฉพาะขอบข่ายเนื้อหาเป็นประเด็นสำคัญสั้น ๆ ให้สอดคล้องกับผลการเรียนรู้หรือจุดประสงค์การเรียนรู้
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
• กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เป็นหัวใจสำคัญของการเรียน
• **ผู้สอนควรใช้เทคนิคการจัดการเรียนการสอนหลายๆ วิธีเพื่อพัฒนาผู้เรียนให้เป็นบุคคลแห่งการเรียนรู้ พัฒนาผู้เรียนทั้งด้าน พุทธิพิสัย ทักษะพิสัย และจิตพิสัย
• ดำเนินกระบวนการเรียนรู้โดยถือว่าผู้เรียนมีความสำคัญตามพระราชบัญญัติการศึกษาแห่งชาติ พ.ศ. 2542
• การจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญเป็นวิธีการสำคัญที่จะทำให้เกิดคุณลักษณะต่างๆ ที่พึงประสงค์
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
เป็นการสร้างความสนใจให้แก่นักเรียน โดยวิธีการหลาย ๆ อย่าง เช่น
• ให้ดูรูปภาพ • ตั้งคำถาม – ตอบ • ฟังเพลง
• ฟังนิทาน • ปริศนาคำทาย • สุภาษิต คำขวัญ คำพังเพย คำกลอน
• วิเคราะห์ข่าวประจำวัน • วิเคราะห์กรณีตัวอย่าง • เล่าความประทับใจ
• ชมวีดิทัศน์ • ชมสไลด์
ผู้สอนควรต้องมีสื่อประกอบที่เร้าความสนใจของผู้เรียน จะต้องป้อนคำถามให้ผู้เรียนได้รู้จักคิดวิเคราะห์อย่างมีเหตุผลเพื่อกระตุ้นให้ผู้เรียนได้รู้จักคิด วิเคราะห์อย่างมีเหตุผล เช่น ทำไม... อย่างไร... อะไร... เมื่อไร... ที่ไหน...
ขั้นดำเนินกิจกรรมการเรียนรู้
• ผู้สอนต้องเตรียมจัดกิจกรรมการเรียนรู้มาเป็นอย่างดี
• การออกแบบกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญจะดำเนินตามกระบวนการของเทคนิคการสอนที่กำหนดไว้ โดยคำนึงถึงหลักต่อไปนี้
• *เน้นผู้เรียนให้รู้จักวิเคราะห์ตามลำดับ มีความยากง่ายตามวัย
• *ผู้เรียนมีโอกาสปฏิสัมพันธ์กันในกลุ่ม
• *มีการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างกัน
• *จัดกิจกรรมที่ส่งเสริมให้ผู้เรียนได้ค้นหาคำตอบด้วยตนเอง
• *เรียนรู้จากสิ่งใกล้ตัวไปยังสิ่งไกลตัว
• *ผู้เรียนมีส่วนร่วมทางกาย สติปัญญา และอารมณ์ โดยคำนึงถึงความแต่งต่างระหว่างบุคคล
• *เนื้อหาสาระมีความเหมาะสมกับวัยและความต้องการของผู้เรียน
• *มีแหล่งการเรียนรู้ที่หลากหลายและเพียงพอต่อการค้นคว้าข้อมูล
• *มีการเชื่อมโยงความสัมพันธ์กับครอบครัว ชุมชน องค์กรต่าง ๆ
ขั้นสรุป
• การสรุปผลจากการดำเนินกิจกรรมการเรียนรู้ตั้งแต่ต้นจนจบแผนการเรียนรู้ เพื่อตรวจสอบว่าบรรลุตามผลการเรียนรู้ที่คาดหวังไว้หรือไม่
• **ข้อสังเกตในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
• ใช้วิธีสอนที่หลายหลาย ควรระบุขั้นตอนกำกับไว้เพื่อให้ผู้สอนสามารถดำเนินกิจกรรมตามขั้นตอน
สื่อการเรียนรู้/ แหล่งเรียนรู้
• ผู้สอนต้องวางแผนว่าจะใช้สื่อประเภทใดประกอบกิจกรรมการเรียนรู้ในแต่ละขั้นตอน
• สื่อบางประเภทอาจผลิตเองได้ หรือจะต้องจัดซื้อ จัดหามาใช้ประกอบการสอน
• สื่อมีทั้งสื่อวัสดุ สื่อเอกสาร และสื่อบุคคล เช่น วีดิทัศน์ สไลด์ CAI หุ่นจำลอง รูปภาพ เอกสารประกอบการสอน เอกสารประกอบการเรียน บทเรียนสำเร็จรูป ชุดการสอน ใบความรู้ ใบงาน ข่าว หนังสือสำหรับค้นคว้า
• สื่อบุคคลคือ ผู้ที่เชิญมาเป็นวิทยากรให้ความรู้เฉพาะเรื่อง การสัมภาษณ์บุคคลเพื่อเพิ่มความรู้และประสบการณ์
ไม่มีความเห็น