แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้ : สุขศึกษาและพละศึกษา ชั้น : มัธยมศึกษาปีที่ 1
ชื่อวิชา : สุขศึกษา ภาคเรียนที่ : 1 ปีการศึกษา : 2554
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 : เพศศึกษา เรื่อง : สะอาด สดใส ปลอกภัย
เวลา : 50 นาที ผู้สอน : นายเฉลิมพล มาเป็ง
เรื่อง : สะอาด สดใส ปลอกภัย
สาระสำคัญ : การดูแลสุขอนามัยทางเพศอย่างถูกวิธี โดยเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับระบบอวัยวะสืบพันธุ์เป็นสิ่งจำเป็น และไม่ใช่เรื่องน่าอายที่จะนำมาพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ และเรียนรู้วิธีการปฏิบัติที่ถูกต้อง
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม :
1. นักเรียนบอกวิธีการดูแลสุขอนามัยทางเพศที่ถูกวิธีและปลอดภัย
2. นักเรียนเข้าใจถึงความสำคัญของการค้นคว้าหาความรู้ในเรื่องการดูเลสุขอนามัย
สาระการเรียนรู้ : สะอาด สดใส ปลอกภัย
เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับการทำความสะอาดอวัยวะเพศหญิง
ช่วงเวลาที่มีประจำเดือน ควรเปลี่ยนผ้าอนามัยบ่อยๆ อย่ารอจนผ้าอนามัยชุ่มเลือดแล้วจึงเปลี่ยน เพราะเลือดที่ชุ่มอยู่นั้น อาจจะทำให้ผิวหนังบริเวณปากช่องคลอดเกิดการระคายเคือง และเป็นผื่นแพ้ได้ง่าย ควรทำความสะอาดอวัยวะเพศอย่างน้อย ๒ ครั้งในตอนเช้าและเย็น เพื่อความสะอาด และการใช้ผ้าอนามัยชนิดสอดเพื่อความสะดวกบางประการนั้น ควรเลือกใช้ชนิดที่สะอาดปลอดภัยได้มาตรฐาน รวมทั้งไม่เก็บผ้าอนามัยไว้ในที่อับชื้น เช่น ตามซอกตู้ ใต้อ่างน้ำ หรือตามหลืบลิ้นชัก เพราะจะทำให้เป็นเชื้อราได้ง่าย
เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับการทำความสะอาดอวัยวะเพศชาย
การขลิบอวัยวะเพศ คือการตัดส่วนของหนังหุ้มปลายอวัยวะเพศออกทั้งหมด ซึ่งจะช่วยแก้ปัญหาการเจ็บให้กับคนที่มีหนังหุ้มปลายอวัยวะเพศไม่เปิดเมื่ออวัยวะเพศแข็งตัวและยังช่วยในเรื่องการทำความสะอาดอวัยวะเพศได้เป็นอย่างดีอีกด้วย ฉะนั้นถ้าหากมีปัญหาเกี่ยวกับหนังหุ้มปลายอวัยวะเพศไม่เปิดหรือค่อนข้างตึงมากๆ หรือสนใจขลิบอวัยวะเพศควรปรึกษาแพทย์และให้แพทย์เป็นผู้ทำให้
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ :
ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
1.ครูบอกกับนักเรียนว่าวันนี้เรื่องที่เราจะเรียนกันเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับอวัยวะ และถามผู้เรียนว่า “นักเรียนจะรู้สึกอย่างไร ถ้าเราจะคุยกันเรื่องอวัยวะทั้งเพศชายและเพศหญิง
2.ครูถามนักเรียนว่า “นักเรียนมีคำถามเกี่ยวกับอวัยวะเพศชายและเพศหญิงหรือไม่
3.ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่าถึงแม้ว่าบางคนจะอายที่ต้องพูดเกี่ยวกับอวัยวะเพศ แต่อวัยวะเพศก้อเป็นสิ่วนหนึ่งของร่างกาย จำเป็นต้องดูแลเอาใจใส่ และในชั่วโมงเพศศึกษาก็เป็นโอกาสที่นักเรียนจะได้เรียนรู้และทำความข้าใจด้วยกันเพื่อรู้จักและรู้วิธีดูแลตัวเอง
4.ครูแบ่งผู้เรียนออกเป็น ๖ กลุ่ม แจกปากกาสองสี ให้แต่ละกลุ่มแยกย้ายไปประจำภาพแต่ละภาพ และให้ระดมความคิดของกลุ่ม ดังนี้
• ใช้ปากกาสีน้ำเงอน เขียนวิธีดูแลรักษาอวัยวะต่างๆ ที่อยู่ในภาพ
• ใช้ปากกาสีแดง เขียนคำถามหรือข้อสงสัยของกลุ่มที่มีต่ออวัยวะนั้นๆ
5.ครูให้เวลา ๓ นาที ต่อหนึ่งภาพ เมื่อครบกำหนดเวลาให้ผู้ดำเนินกิจกรรมส่งสัญญาณให้เปลี่ยนกลุ่มจนครบทั้ง ๖ กลุ่ม
6.เมื่อหมดเวลา ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนำเสนอภาพสุดท้ายและข้อความพร้อมกับคำถามบนภาพของกลุ่ม กลุ่มละ ๓ นาที ครูตั้งข้อสังเกตและชวนผู้เรียนคุยโดยเน้น แก้ไขข้อมูลที่ไม่ถูกต้องเกี่ยวกับวิธีการดูแลรักษาอวัยวะส่วนต่างๆ (หากมี) กระตุ้นให้ผู้เรียนร่วมกันตอบคำถามที่ระดมไว้ในแต่ละภาพ
7.เมื่อทุกกลุ่มนำเสนอครบแล้ว ให้นำภาพมาต่อกันให้เป็นโครงร่างหญิงชายที่สมบูรณ์ และติดไว้บนกระดานหรือผนัง จากนั้น ครูชวนนักเรียนคุยโดยถามนักเรียนเกี่ยวกับการหาความรู้เพิ่มเติมเรื่องเพศและอวัยวะเพศ ครูเน้ออธิบายการเลือดใช้สื่อ และความน่าเชื่อถือของสื่อที่ถูกต้องให้กับนักเรียน
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. ปากกาหมึกสีน้ำเงิน และสีแดง
2. ภาพวาดโครงร่างเพศชาย และเพศหญิง แบ่งออกเป็น 3 ส่วน
แผนดัดแปลงมาจาก คู่มือการจัดกระบวนการเรียนรู้เพศศึกษา สำหรับเยาวชนช่วงชั้นที่ 3 โครงการก้าวย่างอย่างเข้าใจ เพศศึกษาเพื่อเยาวชน http://www.teenpath.net
หวัดดีค่ะ ครูเฉลิมพล การสอนที่ผ่านมานั้นในเรื่อง สะอาด สดใส ปลอดภัย การสอนนั้นรู้สึกว่าโอเคค่ะ มาเริ่มที่แผนก่อนนะค่ะ
แผนที่ใช้ในการสอนนี้ถือว่าดีมากค่ะ มีจุดประสงค์บอกที่ชัดเจนว่าต้องการให้นักเรียนได้อะไรบ้าง มีเนื้อหาที่เหมาะสมกับเด็กค่ะ เพราะว่าเด็กในวัยนี้เป็นวัยที่มีการเจริญเติบโต มีพัฒนาการและมีการเปลี่ยนแปลงเข้าสู่วัยรุ่น การในความรู้และสอนในเรื่องการดูแลร่ายกาย ไม่ว่าจะเป็นการทำความสะอาดชำระร่างกายภายนอก ผม ผิวหนัง ใบหน้ารวมไปถึงอวัยวะเพศ จึงเป็นสิ่งที่สำคํญ เพื่อที่จะให้เด็กเหล่านี้สามารถดูแลสุขภาพของตนเองได้และยังนำความรู้ไปสู่คนรอบข้างได้ ในเรื่องของกิจกรรม ถือว่าเป็นกิจกรรมที่น่าสนใจ และเร้าความสนใจของนักเรียนได้ ให้เด็กมีส่วนร่วมในการทำกิจกรรม เปิดโอกาสให้เด็กพูดคุย สักถามและแสดงความคิดเห็น มีการกำนดเวลาในการทำกิจกรรมอย่างชัดเจน มีสื่อที่น่าสนใจ สื่อที่ใช้เห็นเด่นชัด
การสอนและบุคลิกของครูผู้สอน เมื่อเข้าห้องมาพูดคุยทักทายนักเรียนและรับไหว้ ถือว่าเป็นสิ่งที่ดี มีการเช็คชื่อนักเรียน การพูดของครูจะค่อนข้างพูดเร็วไป ส่วนมือก็จะไม่อยู่นิ่ง การแต่งกายบุคลิกภาพอื่นดูดี
เรื่องของการคุมชั้นเรียนครูมีทักษะในการคุมชั้นเรียนได้ นักเรียนมีคุยกัน เล่นกันบ้าง
พรรณทิพย์ เกษณา 500210170
ขอชื่นชมคะ ..
เยี่ยมจริงจริงทั้งคนเขียน และคนชม