แผนการจัดการเรียนรู้แบบบูรณาการด้วย ICT
โดยใช้รูปแบบการเรียนการสอน CIPPA Model
รายวิชาภาษาอังกฤษเพิ่มเติม อ 30204 ชั้น ม.3
เรื่อง Isan Festival เวลา 3 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
----------------------------------------------------------------------------------------------
1. สาระและมาตรฐานการเรียนรู้กลุ่มสาระภาษาต่างประเทศ ช่วงชั้นที่ 3
มาตรฐานการเรียนรู้
ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษาและวัฒนธรรมไทย และนำมาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
ตัวชี้วัด 2. เปรียบเทียบและอธิบายความเหมือนและความแตกต่างระหว่างชีวิตความเป็นอยู่และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับของไทย และนำไปใช้อย่างเหมาะสม
2. สาระสำคัญ
การศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประเพณีอีสาน ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของวัฒนธรรมไทยนั้น เป็นสิ่งที่พึงส่งเสริมโดยเฉพาะการเรียนรู้ประเพณีไทยด้วยการใช้ภาษาอังกฤษสื่อสาร ซึ่งแสดงถึงการผสมผสาน Localization กับ Globalization เป็นการให้ประสบการณ์จริงที่ใกล้ตัวกับนักเรียนโดยใช้กลวิธีแห่งความเป็นสากล นักเรียนจึงจะกลายเป็นนักเรียนที่พึงประสงค์ของสังคม
3. จุดประสงค์
ใช้ภาษาและท่าทางในการสื่อสารได้เหมาะสมกับระดับบุคคลและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (K)
รู้ที่มาและเหตุผลของประเพณีวันสำคัญของชาติ ศาสนาและวัฒนธรรมของไทยและเจ้าของภาษา(K)
ค้นคว้าและนำเสนอผลงานเกี่ยวกับวัฒนธรรม ประเพณีอีสาน ด้วยเทคโนโลยี (P)
มีความรับผิดชอบและมีค่านิยมที่ดีต่อการจัดประเพณีในท้องถิ่น(A)
4. สาระการเรียนรู้
-
ประเพณีแห่นางแมว Hae Nang Maew festival
-ประเพณีผีตาโขน Phitakhon
Festival
-ประเพณีสงกรานต์ Songkran
Festival
-ประเพณีบุญบั้งไฟ Rocket Festival (Boon
bung fai)
-ประเพณีเข้าพรรษา Bhuddhist
Lent
-พิธีทอดกฐิน
Kathin ceremony
- ประเพณีลอยกระทง
Loy krathong Festival
5. กิจกรรมการเรียนรู้ ตามรูปแบบการเรียนการสอนโดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง : โมลเดลซิปปา (CIPPA Model) โดย ทิศนา แขมมณี
ขั้นที่ 1 การทบทวนความรู้เดิม
นักเรียนดูรูปภาพประเพณีไทย เช่น วันสงกรานต์ จากไสลด์ Power point แล้วสนทนาถาม – ตอบจากภาพ
นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์จากสื่อ power point เรื่องประเพณีไทย แล้วศึกษาความหมายของคำศัพท์จากคำจำกัดความและตัวอย่างประโยค เช่น
- Merit = Merit is a goodness.
- Buddha = The name of the Buddha is Prince Sittata
- Splash = Splash means to make wet
- Zodiac = The 12 months of the year are in the zodiac
ขั้นที่ 2 การแสวงหาความรู้ใหม่
นักเรียนทำแบบฝึกก่อนเรียน (Pre-test)
นักเรียนระดมคำศัพท์จากเรื่องประเพณีไทย(อีสาน) Hae Nang Maew Festival / Bangfai Festival / Phi Tha Khon Festival / Buddhist Lent/ Kathin Festival / Loy Kratong Festival
นักเรียนบอกความหมายของคำศัพท์ให้เพื่อนๆ ทราบ โดยใช้วิธีใดก็ได้ แต่จะต้องไม่แปลโดยพูดเป็นภาษาไทย
ขั้นที่ 3 การศึกษาทำความเข้าใจข้อมูล/ความรู้ใหม่และเชื่อมโยงความรู้ใหม่กับความรู้เดิม
นำคำศัพท์ยากทั้งหมดที่ปรากฏอยู่ในบทอ่านเรื่อง Isan Festival อันประกอบด้วยประเพณี Hae Nang Maew, Bangfai, Phi To Khon, Buddhist Lent, Kathin และ Loy Krathong มานำเสนอคือ
folks waxing moon
supernatural waning moon
urge annual
home-made robe
traditional disciple
origin lunar month
event launch
crop sin
perform drift
monkshood document
นักเรียนให้ความหมายคำศัพท์โดยใช้วิธีใดก็ได้ แต่จะต้องไม่แปลโดยพูดเป็นภาษาไทย
ครูทบทวนการตั้งคำถาม และตอบคำถามที่แสดงความคิดเห็น โดยใช้ Model ตัวอย่าง
A : How do you think about Hae Nang Maew Festival?
B : I think it’s a good Festival. Because it helps folks to cheer up themselves.
A : What do you think the belief which is in Hae Nang Maew Festival?
B : The belief which is in Hae Nang Maew Festival should be about the rain god.
ขั้นที่ 4 การแลกเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจกับกลุ่ม
นักเรียนแบ่งเป็นกลุ่มๆ ละ 5-6 คน ใช้ Model การตั้งคำถามและการตอบแสดงความคิดเห็นเหมือนที่ครูยกตัวอย่างแล้วนำคำตอบที่ได้มาเขียนเป็นเรียนความเป็น Paragraph ได้แก่
กลุ่มที่ 1 เรื่อง Hae Nang Maew Festival
กลุ่มที่ 2 เรื่อง Bangfai Festival
กลุ่มที่ 3 เรื่อง Phi Tha Khon Festival
กลุ่มที่ 4 เรื่อง Buddhist Lent
กลุ่มที่ 5 เรื่อง Kathin Festival
กลุ่มที่ 6 เรื่อง Loy Kratong Festival
2. นักเรียนตัวแทนกลุ่มนำเสนอความรู้หน้าชั้นเรียนตามกลุ่ม 6 กลุ่ม
ขั้นที่ 5 การสรุปและจัดระเบียบความรู้
ครูแจกบทอ่านเกี่ยวกับประเพณีอีสาน 6 ประเพณี เช่นHae Nang Maew Festival / Bangfai Festival / Phi Tha Khon Festival / Buddhist Lent / Kathin Festival / Loy Kratong Festival
นักเรียนเปรียบเทียบงานกลุ่มและใบงานที่ครูแจกให้
นักเรียนทำแบบฝึกหัดที่ 1, 2
นักเรียนจดความรู้ที่ได้ลงในสมุด
ขั้นที่ 6 การปฏิบัติ และ/ หรือการแสดงผลงาน
นักเรียนแบ่งเป็นกลุ่มๆ ละ 5-6 คน ทำรายงานกลุ่มเพื่อรายงานเรื่องประเพณีอีสาน โดยการจับฉลากว่ากลุ่มใดจะได้เรื่องอะไรจาก 6 เรื่องที่ครูแจกบทอ่านให้ Hae Nang Maew Festival/ Bangfai Festival/ Phi Tha Khon Festival/ Buddhist Lent/ Kathin Festival / Loy Kratong Festival
ดำเนินการรายงาน โดยมีขั้นตอนในการายงาน 3 step คือ ขั้น Presentation ขั้น Practice และขั้น Production
ดำเนินการรายงานโดยการใช้สื่อและอุปกรณ์ที่หลากหลายเช่น Power point , E-book, Animation, วีดีทัศน์ (VDO) หรือสื่อช่วยสอนต่างๆ อาทิ สื่อช่วยสอน CAI , Macromedia captivate, E-learning เพื่อนกลุ่มอื่นและครูให้คะแนน
วิเคราะห์ผลคะแนนที่ได้ว่าเหมาะสมหรือไม่เหมาะสม แล้วนำมาเป็นเกณฑ์มาตรฐานในการให้คะแนน
ทำ Post - test
ขั้นที่ 7 การประยุกต์ใช้ความรู้
นักเรียนรายงานบุคคลไปสืบค้นประเพณีต่างๆ ของอีสานหรือของไทยนอกเหนือจากประเพณีที่ได้เรียนไปแล้ว
นำมาจัดกระทำข้อมูลที่ได้มา โดยจัดเป็นรูปเล่มที่มี คำนำ คำแนะนำ จุดประสงค์การเรียนรู้ เนื้อหา และแบบฝึกพร้อมกับวิเคราะห์ความเชื่อที่แฝงในประเพณีนั้นได้ โดยดูตัวอย่างจากเอกสารประกอบการเรียนเรื่องประเพณีอีสานที่ครูแจกให้
6. สื่อการเรียนรู้
ภาพประเพณีไทย (อีสาน)
Power point เรื่อง Thai Festival
ใบงาน
ใบความรู้ประเพณี 6 ประเพณี Isan Festival
สื่อ Swish max เรื่อง Isan festival
7. กิจกรรมเสริมการเรียนรู้
1. นักเรียนรายงานบุคคลไปสืบค้นประเพณีต่างๆ ของอีสานหรือของไทยนอกเหนือจากประเพณีที่ได้เรียนไปแล้ว
2. นำมาจัดกระทำข้อมูลที่ได้มา โดยจัดเป็นรูปเล่มที่มี คำนำ คำแนะนำ จุดประสงค์การเรียนรู้ เนื้อหา และแบบฝึกพร้อมกับวิเคราะห์ความเชื่อที่แฝงในประเพณีนั้นได้ โดยดูตัวอย่างจากเอกสารประกอบการเรียนเรื่องประเพณีอีสานที่ครูแจกให้
3. มอบหมายให้นักเรียนสืบค้นประเพณีไทยภาคกลาง ภาคเหนือ ภาคใต้ (ประเพณีท้องถิ่น)รายงานเป้ฯรูปเล่มส่งเพิ่ม
8. แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. ห้องสมุดดิจิตอลโรงเรียนเชียงกลมวิทยา
2. สืบค้นทางInternet
http://www.thaifestivalblogs.com/
http:// www.thailandlife.com/
9. การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้
กระบวนการวัดและประเมินผล
1. วิธีวัดผล
1.1 วัดจากการปฏิบัติกิจกรรม
1) การวิเคราะห์ประเพณีท้องถิ่น
2) การสืบค้นภูมิปัญญาเกี่ยวกับประเพณีท้องถิ่น
1.2 วัดจากผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน
1)จากผลการทดสอบก่อนเรียน
2) จากผลการทดสอบหลังเรียน
1.3 การวัดเจตคติ
1.เครื่องมือวัดผล
1.1 แบบบันทึกพฤติกรรมในการทำงานตามชิ้นงาน
1.2 แบบประเมินพฤติกรรมด้านเจตคติ
1.3 แบบให้คะแนนการทำงานกลุ่มและนำเสนอผลงาน
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นน้องใหม่ใน G2K มีความสนใจในวิชาภาษาอังกฤษ และก็กำลังสับสนกับการจัดทำแบบการเรียนการสอนแบบใหม่ แต่พอมาได้อ่านของอาจารย์แล้วก็ทำให้เกิดความเข้าใจในการจัดทำแบบการเรียนการสอน ขึ้นมากทีเดียว ขอบคุณค่ะ
ผมกำลังหาข้อมูลเกี่่ยวกับการสอนเรื่องวัฒนธรรม เพื่อไปใช้เป็นหัวข้อในการอบรมภาษาอังกฤษให้กับ นศ ราชภัฏเลย แปลกมากท่ีgoogle กลับพาให้ผมมาพบกับงานของพิกุล ที่เป็นรักกันมานาน เหอะๆๆ โลกเรามันเล็กนะครับ ขอบคุณเพื่อนกุล งานแกดีมั่กๆ
หมี
สวัสดีค่ะอาจารย์ เห็นงานของอาจารย์แล้วเป็นแผนการสอนที่ดีมากๆ
ขอบคุณอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณเพื่อนหมี วรชัย ที่แวะมาทักทายกัน
ขอบคุณศริญญา จันทร์ห้างหว้านะคะ
เป็นกำลังใจให้ ครูมือใหม่
ครูไทยของเราทำได้ทุกอย่างค่ะ