แผนการจัดกิจกรรมพัฒนาผู้เรียน
กิจกรรมแนะแนว ช่วงชั้นที่ 4 (ม.5) ภาคเรียนที่ 1
ชื่อกิจกรรม การเรียนอย่างมีประสิทธิภาพ
ความจำเป็นองค์ประกอบสำคัญที่ส่งผลต่อสัมฤทธิผลทางการเรียน
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนมีวิธีฝึกความจำ เพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อการเรียน
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่อให้นักเรียนทุกคนสามารถจำชื่อกันได้ภายในเวลาอันรวดเร็ว
2. เพื่อให้ได้ทราบลักษณะเด่นหรืออุปนิสัยส่วนตัวที่เพื่อนเปิดเผยได้
3. เพื่อสร้างบรรยากาศความตื่นเต้นสนุกสนานในการฝึกความจำ
4. เพื่อให้นักเรียนประเมินความรู้สึก ความคิด และพฤติกรรมที่เกิดขึ้นก่อนและหลังการ
จัดกิจกรรมในคาบแนะแนว
กระบวนการจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนชื่อนักเรียนในห้องเรียน 3-5 ชื่อ และสรุปถึงความจำเป็นในการจดจำชื่อ
2. ครูอธิบายจุดประสงค์ของกิจกรรม “ไล่ทวนชื่อเพื่อน โดยเน้นว่าทุกคนจะ
สามารถจำชื่อกันเองได้ทั้งหมดหลังจากจบการทำกิจกรรมนี้แล้ว
3. ครูสาธิตวิธีการ ไล่ทวนชื่อเพื่อน โดยครูเป็นเริ่มแนะนำตนเอง 2 ข้อ
คือ 1.ชื่อ ....... 2.ลักษณะเด่นหรือนิสัยของตนเองหรือความสามารถพิเศษ ควรเป็น ลักษณะที่ดี จะได้สร้างความภาคภูมิใจ สบายใจให้เจ้าตัวด้วย เพราะเมื่อคนที่ 1 แนะนำ เสร็จ คนที่ 2 ต้องทวนสิ่งที่คนแรกแนะนำ แล้วจึงแนะนำตนเองต่อไป คนที่ 3 ก็จะต้อง ทวนตั้งแต่คนที่ 1 คนที่ 2 แล้วจึงแนะนำตนเองไล่ไปเรื่อยๆ จนกระทั่งถึงคนสุดท้ายที่ ต้องทวนชื่อของทุกคนในห้องก่อนแล้วจึงแนะนำตนเอง ขณะแนะนำใครก็ตามขอให้ มองหน้าผู้นั้นด้วย โดยห้ามจดให้ใช้ความจำเพียงอย่างเดียว
เช่น คนที่ 1 ครูสุนันท์ ยิ้มเก่ง
คนที่ 2 ครูสุนันท์ ยิ้มเก่ง ดิฉัน นัชชา ชอบร้องเพลง
คนที่ 3 ครูสุนันท์ยิ้มเก่ง นัชชาชอบร้องเพลง ผมเดชา มีไฝข้างคิ้ว
ทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ จนถึงคนสุดท้าย ก็ให้ทุกคนปรบมือ และสุ่มถามความรู้สึกของ นักเรียน
ขั้นดำเนินกิจกรรม
4. ครูแจกใบงานที่ 1 บันทึกของฉัน เพื่อให้นักเรียนสำรวจปฏิกิริยาของตนเอง(ความรู้สึก, ความคิดเห็น,พฤติกรรม) ที่มีต่อการจัดกิจกรรม “ไล่ทวนชื่อเพื่อน” โดยการให้ นักเรียนวาดวงกลม 1 วง แบ่งวงกลมออกเป็น 4 ส่วน แล้วเขียนคำที่มีความ หมายถึงความรู้สึกที่เกิดขึ้นในขณะนี้ของนักเรียน (ความสุข, ความทุกข์, เสียใจ, เหนื่อย, สับสนใจ, กังวลใจ, สบายๆ, โกรธ, ความรัก, โง่เง่า, ภาคภูมิใจ ฯลฯ) ลงใน ช่องว่างในวงกลม ช่องว่างละ 1 ความรู้สึก
5. ให้นักเรียนเลือกคำ 1 ใน 4 คำที่เขียนไว้ มาแต่งเป็นประโยค 2 ประโยค เช่น ฉันรู้สึกมี ความสุขเพราะว่าแดงเลือกฉันเป็นเพื่อนสนิท ฉันไม่เคยรู้เลยว่าเธอชอบฉัน) เพื่อ รายงานหน้าชั้นเรียน (กรณีเวลาไม่พอให้บอกเพื่อนที่นั่งด้วยกัน)
ขั้นสรุป
6. ครูสุ่มนักเรียน 2-3 คน เพื่อถามความรู้สึกหรือความคิดเห็นของนักเรียนที่เกิดขึ้นใน ระหว่างดำเนินกิจกรรม และสรุปสาระสำคัญจากกิจกรรมนี้
7. ครูให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน โดยการประเมินความรู้สึก ความคิดเห็น หรือพฤติกรรม ที่เกิดขึ้น และบรรยายว่านักเรียนได้เรียนรู้เกี่ยวกับตนเองอย่างไรในส่วนบันทึกหลัง เรียน
การประเมินผล
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์การประเมิน |
ตรวจบันทึกหลังเรียน |
บันทึกหลังเรียน ในใบงานที่ 1 บันทึกของฉัน |
-นักเรียนสามารถบรรยายได้ว่าตนเองได้เรียนรู้เกี่ยวกับตนเองอย่างไร |
นวัตกรรม/สื่อการเรียนรู้
1. ใบงานที่ 1 บันทึกของฉัน
2. กิจกรรม “ไล่ทวนชื่อเพื่อน”
บันทึกผลหลังเรียน
นักเรียนรู้สึกตื่นเต้นในการทำกิจกรรม “ไล่ทวนชื่อเพื่อน” พยายามตั้งใจ และจดจ่อกับการฟังการแนะนำตัวของเพื่อน ทำให้บรรยากาศในห้องเงียบสงบ และเกิดเสียงหัวเราะเมื่อมีนักเรียนคนอื่นบอกลักษณะเด่นที่ทำให้เพื่อนต้องขบขำ การเปิดเผยความคิด ความรู้สึก และความเป็นตัวตน เป็นกระบวนการหนึ่งที่สามารถพัฒนาการรู้จัก เข้าใจและเห็นคุณค่าในตนเองและผู้อื่น
กิจกรรม น่าสนใจค่ะ
เป็นการเผยแพร่แก่บุคลากรและโรงเรียนที่ยังขาดครูแนะแนวที่ชำนาญการ ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีนะคะ