สุวรรณี
ครู สุวรรณี สุวรรณี ไม่เศร้า

แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาอังกฤษ แบบ (cippa)


แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาอังกฤษ แบบ (cippa)

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ   (วิชาภาษาอังกฤษ)           ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5

หน่วยการเรียนรู้ที่ 9  เรื่อง   At  the restaurant          เวลาเรียน                     3   ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่   1      ชื่อ Food  and  drink                     เวลา     9      คาบ

ผู้สอนนางสุวรรณี   ไม่เศร้า โรงเรียน  บ้านหนองโก    สพฐ. ขอนแก่นเขต 4


 1. สาระสำคัญ (Theme) การฝึกการใช้ประโยคคำถามและประโยคบอกเล่า คำศัพท์หมวดอาหารและเครื่องดื่ม การขอและให้ข้อมูลการสั่งอาหาร

2. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

จุดประสงค์ปลายทาง

                     สนทนาเกี่ยวกับการสั่งอาหารและเครื่องดื่มในร้านอาหารได้

จุดประสงค์นำทาง

                         1.  ออกเสียงคำ  กลุ่มคำ และประโยคได้ถูกต้อง

                         2.  เลือกใช้คำศัพท์ได้เหมาะสมกับสถานการณ์

                         3.  บอกความแตกต่างของวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาและของไทยได้

                         4.  สนทนาเกี่ยวกับการสั่งอาหารและเครื่องดื่มในร้านอาหารได้    

3. สาระการเรียนรู้

     Vocabulary :     Food  and  drink

     Grammar    :      ประโยคคำถามและประโยคบอกเล่า

     Function      :      การขอและให้ข้อมูล

     Culture        :       การสั่งอาหาร

4. รูปแบบการจัดการเรียนรู้

            จัดการเรียนรู้โดยใช้รูปแบบการจัดการเรียนรู้แบบซิปปา (Cippa Model )  

กระบวนการจัดการเรียนรู้

             1. ขั้นทบทวนความรู้เดิม (CI)  สนทนาเกี่ยวกับคำศัพท์ในหมวดอาหารและเครื่องดื่ม หน้า 18,19,20 ใน  (Picture  Dictionary)  fried chicken,hamburger,hot dog,toast,spaghetti,jam,sausage,

Roll,pizza,salad,mustard,French fries,Cninese food ,donut,cookies, pudding,pie,cake pancake

ครู :          What   food  do  you  like  best ?

นักเรียน:   I  like  Chinese  food.

            2. ขั้นแสวงหาความรู้ใหม่ (CIPP)

               2.1 ครูเตรียมเอกสารเสนอแนะคำศัพท์หมวดอาหารและเครื่องดื่ม หน้า 18,19,20 ใน  (Picture  Dictionary)  fried chicken,hamburger,hot dog toast spaghetti,jam,sausage, Roll,pizza,salad,mustard,French fries, Cninese food ,donut,cookie

 pudding,pie,cake, pancake

              2.2 นักเรียนฟังบทสนทนาในเทป แล้วตอบคำถาม  ใครทำอะไร ที่ไหนแล้วครูสรุป

สถานการณ์บทสนทนา

               Tape script

Susan  is  at  a  fast  food  restaurant  near  her  work.  She  is  very  hungry  and  has  little  time.

Girl  :  Good  afternoon. May  I  take  your  order , please ?

Susun  :  Yes, please.  I  would like  a  hamburger.

Girl     :   Would you  like  anything  to  drink?

Susun  :  Yes, please.  I  would like  a  Coke.

Girl     :   Small   or  large?

Susun  :   Large  please. 

         3. ขั้นศึกษาทำความเข้าใจ (CIPP)  ความรู้ใหม่และเชื่อมโยงความรู้ใหม่กับความรู้เดิม  แบ่งกลุ่มศึกษาเอกสาร ในหนังสือเสริมการใช้ ภาษาอังกฤษเพื่อสื่อสารสำหรับนักเรียนไทย(ประถม)

              3.1  แจกใบงานที่ 1ให้นักเรียนฟังเทปและเลือกคำตอบที่ถูกต้องโดยครูเปิดเทป  2 ครั้งครูอธิบายคำศัพท์ยาก ให้นักเรียนก่อนเปิดเทป

               Tape script

Susan  is  at  a  fast  food  restaurant  near  her  work.  She  is  very  hungry  and  has  little  time.

Girl  :  Good  afternoon. May  I  take  your  order , please ?

Susun  :  Yes, please.  I  would like  a  hamburger.

Girl     :   Would you  like  anything  to  drink?

Susun  :  Yes, please.  I  would like  a  Coke.

Girl     :   Small   or  large?

Susun  :   Large  please. 

             3.2 ให้นักเรียนฟังเทปอีกครั้งหนึ่ง เพื่อทบทวนคำตอบของตัวเอง

 

4.       ขั้นแลกเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจกลับกลุ่ม (CIPP)  ให้กลุ่มช่วยกันตรวจสอบความรู้ความเข้าใจซึ่งกันและกัน

4.1  นักเรียนนำบทสนทนา ระหว่าง  Susan  และ  Girl   ฝึกพูดตามจนเกิดทักษะ

4.2   หลังจากนั้นให้กลุ่มตรวจสอบกันเอง แล้วนำสถานการณ์ มาจำลองเป็นตัวเองและเพื่อน ฝึกพูดจนคล่อง

 Pornchai  is  at  a  fast  food  restaurant  near  her  work.  He  is  very  hungry  and  has  little  time.

 Pondanai  :  Good  afternoon. May  I  take  your  order , please ?

Pornchai  :  Yes, please.  I  would like  a  donut.

Pondanai     :   Would you  like  anything  to  drink?

Pornchai   :  Yes, please.  I  would like  Fanta.

Pondanai     :   Small   or  large?

Pornchai  :   Large  please. 

             5. ขั้นสรุปและจัดระเบียบความรู้ (CIPP)   ให้นักเรียนสรุปประเด็นสำคัญประกอบด้วย

5.1     ความคิดรวบยอดหลัก

5.2     ความคิดรวบยอดย่อยของความรู้ทั้งหมดทั้งความรู้เดิมและความรู้ใหม่แล้วนำมารวบรวมเรียบเรียงให้ได้ใจความ  สาระสำคัญครบถ้วนสะดวกแก่การจดจำโดยจดเป็นโครงสร้างความรู้ ซึ่งเป็นวิธีหนึ่งที่ช่วยจดจำ

6.       ขั้นแสดงผลงาน (CIPPA)   ให้ผู้เรียนแสดงผลงานการสร้างความรู้ของตนโดยการแสดงบทบาทสมมุติ(Role  play) ประเมินผลงานตามเกณฑ์ที่เหมาะสม

7.  ขั้นประยุกต์ใช้ความรู้ (CIPPA) ครูตั้งโจทย์สถานการณ์ต่างๆ  แล้วให้ผู้เรียนนำความรู้ไปใช้ 

5.  สื่อการเรียนรู้  (Materials)

                 5.1  บัตรคำ   fried chicken,hamburger,hot dog,toast,spaghetti,jam,sausage,

Roll,pizza,salad,mustard,French fries,Cninese food ,donut,cookies, pudding,pie,cake pancake,Coke.Fanta,ice tea,ice  coffee,orange  juice,lemon  tea,

               5.2  รูปภาพ

5.3   แถบประโยค

5.4   Work  sheet

5.5   Picture   Dictionary

5.6   แถบบันทึกเสียง

5.7     Worksheet

5.8   แบบฝึกหัด

5.9   Sheet  เกี่ยวกับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา

 6.  การวัดและประเมินผล  (Assessment)

                         6.1.  การสังเกต

                                1.1  การพูด  ใช้  และอ่านคำศัพท์ และประโยค

                                1.2  ความตั้งใจในการออกเสียงตามเทป

                                1.3  การทำกิจกรรมในใบงานที่  2

                                1.4  ความกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม

                                1.5  ความกล้าแสดงออก

                                1.6  ความรับผิดชอบในการทำงาน

                         6.2.  การซักถาม

                                2.1  การซักถามเกี่ยวกับความหมายของคำศัพท์

                                2.2  การซักถามเกี่ยวกับประโยคโดยแต่งประโยคเลียนแบบ

                                2.3  การซักถามเกี่ยวกับการทำกิจกรรมในใบงานที่ 1,2

                     6.3.  การตรวจงาน

3.1  การตรวจสอบความถูกต้องในการทำแบบฝึกในใบงานที่ 2

3.2   ตรวจสอบการแสดงบทบาทสมมุติ

  

 

 

บันทึกผลการจัดการเรียนรู้

1.       การเปลี่ยนแปลงแผนการจัดการเรียนรู้จากเดิม  (ถ้ามี)

นักเรียนพึงพอใจในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม.............................................................................................................................................
             1. ผลการเรียนรู้ของผู้เรียน

1.1    ออกเสียง  คำ,  กลุ่มคำ  และ ประโยคได้ ............... คน

1.2    เลือกใช้คำศัพท์ได้เหมาะสมกับประโยค ตามสถานการณ์  ...............คน

1.3    บอกความแตกของวัฒนธรรมของภาษาอังกฤษและภาไทยได้…………คน

1.4    สนทนาเกี่ยวกับการสั่งอาหาร และเครื่องดื่มได้……………คน

 

                 2.       ผลการจัดการเรียนรู้ของครูผู้สอน

2.1    นักเรียนออกเสียง  คำ,  กลุ่มคำ  และ ประโยคได้ .........คน

2.2    นักเรียนเลือกใช้คำศัพท์ได้เหมาะสมกับประโยค ตามสถานการณ์  .............  คน

2.3    นักเรียนบอกความแตกของวัฒนธรรมของภาษาอังกฤษและภาไทยได้.............  คน

2.4    นักเรียนสนทนาเกี่ยวกับการสั่งอาหาร และเครื่องดื่มได้.............  คน

 

3.        ปัญหาและอุปสรรคของการจัดการเรียนรู้

3.1    ปัญหาคำศัพท์ หมวดอาหารและเครื่องดื่ม

3.2    ปัญหาในการออกเสียง

 

 

                                                                                 (ลงชื่อ)                                     ครูผู้สอน

                                                                                 &

หมายเลขบันทึก: 230752เขียนเมื่อ 19 ธันวาคม 2008 18:33 น. ()แก้ไขเมื่อ 23 มิถุนายน 2012 09:15 น. ()สัญญาอนุญาต: จำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (4)

คุณครูค่ะ แผนการจัดการเรียนรู้นี้ 3 ชั่วโมง 9 คาบ จัดคาบล่ะกี่นาทีค่ะ...การสอนแบบ cippa สามารถเชื่อมโยงความรู้ของเด็กๆได้ดีทีเดียวค่ะ..เป็นกำลังใจให้คุณครูน่ะค่ะ

ภรณ์ทิพย์ เจริญยิ่ง ปุ๋ย

สวัสดีค่ะ หนูชื่อ ปุ๋ยนะค่ะตอนนี้หนูเรียนครู คณะครุศาสตร์ที่ มรภ.วไลยอลงกรณ์ ปี 3 แล้วค่ะ หนูเรียนเอก ภาษาอังกฤษ หนูไค่อยถนัดเรื่องเขียนแผนเลยค่ะอยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำหนูหน่อยได้ไหมค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

ขอบคุณค่ะที่กรุณานำตัวอย่างแผนอังกฤษมาเผยแพร่ กำลังกลุ้มใจเกี่ยวกับการจัดทำแผนอยู่พอดี ว่าจะทำอย่างไร

ขอบคุณค่ะสำหรับตัวอย่างดีๆ

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท