อนุทิน #125301

วันนี้ขนยางแผ่นขึ้นรถไปขาย ได้ราคา กิโลกรัมละ 78 บาท  น้องส้มแม่ค้าคนกลางรับซื้อยางแผ่นบอกว่า...

หากยางแผ่นที่พี่ทำบางกว่านี้  เรียก ง่าย ๆ ว่า  ยางเป็นแก้ว  ราคาก็จะสูงขึ้นนิดหนึ่ง ประมาณ 80 บาทต่อกิโลกรัม  

ไม่เป็นไร?  ถึงแม้ยางแผ่นที่ผลิตจากสวน จะไม่แก้ว  เงินที่ได้ก็ต่างกันไม่มาก  นับเงินเสร็จ ขับรถกลับบ้าน 

แบ่งส่วนแบ่ง 6 : 4  ให้ลูกน้อง  ตัวเลขน้อยกว่า


เงินที่ได้มา เป็นสิ่งตอบแทนที่มีค่าต่อจิตใจ ของชาวสวนยาง  

กว่าจะถึงรอบขายคราวหน้า ก็อีกเดือนหนึ่งที่เดียว  

บริหารเงินเป็น....ชิวิตที่ฟุ่มเฟือยน้อยกว่า ย่่อมเห็นค่าของเงินมากกว่าเช่นกัน


  

เขียน:

ความเห็น (1)

ไปขายยางแผ่น ...อ่านแล้วคิดถึงเตี่ย 

แต่ตอนนี้เตี่ยไม่อยู่ เราก็ไม่ได้ทำยางแผ่นแล้ว ขายน้ำยางค่ะ;)