การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้หาแนวทางในการจัดกิจกรรมให้นักเรียนได้ฝึก คิด วิเคราะห์ และเน้นกิจกรรมการสร้างเสริมทักษะการทำงานกลุ่ม จึงได้รูปแบบการสอนที่ใช้ปัญหาเป็นตัวนำในการเรียนรู้ของนักเรียน
โดยได้เรียนรู้เรื่องผักจากพี่ๆ น้องๆ สมาชิกในกลุ่ม อาหารเพื่อสุขภาพมากที่สุดค่ะ ที่นี่
http://www.gotoknow.org/user/kandanalike/profile
พี่กานดา น้ำมันมะพร้าว (กานดา แสนมณี (สาธุวงษ์) )
http://www.gotoknow.org/user/akkhanich/profile
น้องเพลิน (อักขณิช ศรีดารัตน์)
http://www.gotoknow.org/user/naree_122/profile
น้องหนูรี (นารี เอี่ยมวิวัฒน์กิจ ชูเรืองสุข)
ทั้งสามท่านนี้ต้องยกให้เป็นครูที่ถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ในการเรียนรู้ด้านอาหารการกิน เพราะแต่ละวิธีเป็นเทคนิคที่เกิดขึ้นมาเพราะความสามารถของท่านนะคะ
จึงขอนำเสนอแผนการจัดการเรียนรู้ ในหน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ชื่อหน่วย ผักพื้นบ้านล้านนา
รายวิชาช่างอาหารพื้นเมือง ง20205 ( สาระเพิ่มเติม) ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 2/2555
มาเพื่อแชร์แลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน นะคะ
แผนการจัดการเรียนรู ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง ผักพื้นบ้านล้านนา เรื่องความหมายของผักพื้นบ้านล้านนา
รายวิชาช่างอาหารพื้นเมือง (ง20205) ชั้นมัธยมศึกษาปที่ 1 จํานวน 2 ชั่วโมง
ชื่อผูสอน นางรุจี เฉลิมสุข โรงเรียนสันทรายวิทยาคม จังหวัดเชียงใหม่ สพม. 34
..............................................................................................................................................................
มาตรฐานการเรียนรู/ผลการเรียนรู้
มาตรฐาน ง 1.1 เข้าใจการทำงานมีความคิดสร้างสรรค์มีทักษะกระบวนการทำงาน ทักษะการจัดการ
ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการทำงานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้ มีคุณธรรม และลักษณะนิสัยในการทำงาน มีจิตสำนึกในการใช้พลังงานทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม เพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัว
ผลการเรียนรู
พัฒนาทักษะการทำงานร่วมกันในการทำงานกลุ่มเพื่อให้มีความรู้ความเข้าใจเรื่องผักพื้นบ้านล้านนา
สาระสำคัญ
การสร้างความรู้ความเข้าใจและมีทักษะในการทำงานกลุ่มในเรื่องผักพื้นบ้านล้านนาสามารถพัฒนาทักษะการทำงานกลุ่มอย่างเป็นระบบมีวิธีการแก้ปัญหา การจัดการโดยเน้นทักษะการสื่อสารและทักษะการทำงานกลุ่มเพื่อให้ผู้เรียนใฝ่เรียนรู้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนาได้
2. สามารถบอกกระบวนการทำงานจากการศึกษาผักพื้นบ้านล้านนาได้
3. สามารถทำงานกลุ่มร่วมกันเพื่อจำแนกประเภทของผักพื้นบ้านล้านนาได้
4. มีพฤติกรรมการใฝ่เรียนรู้ในการทำงานกลุ่มร่วมกันอย่างมีความสุข
5. สามารถใช้สื่อเทคโนโลยีได้
สาระการเรียนรู้
ความรู้
1. ความหมายความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนา
2. กระบวนการทำงาน
ทักษะ/กระบวนการ
ทักษะการทำงานกลุ่ม
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ใฝ่เรียนรู้
สมรรถนะสําคัญของผูเรียน
ความสามารถในการสื่อสาร
ภาระงาน / ชิ้นงาน
- ทําแบบทดสอบวัดทักษะ กอนเรียน เรื่องทักษะการทำงานกลุ่ม
- ป้ายนิเทศเรื่องประเภทของผักพื้นบ้านล้านนา
- สื่อ Power Point หัวขอลักษณะทางพฤกษศาสตร์ของผักพื้นบ้านล้านนากลุ่มละ 1 เรื่อง
กิจกรรมการเรียนรู
ขั้นเชื่อมโยงปัญหาและระบุปัญหา
1. นักเรียนนั่งสมาธิกอนเรียน 3 นาที และทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้เรื่องผักพื้นบ้านล้านนา จำนวน 20 ข้อ
2. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการรับประทานอาหารที่ไม่ถูกหลักโภชนาการ / การเลือกอาหาร / การซื้ออาหารจานด่วน ฯลฯ
3. นักเรียนศึกษาใบความรู้ที่ 1 เรื่องทักษะเพื่อพัฒนาการทำงานกลุ่ม แล้วนักเรียนแบงกลุม ๆ ละ 5 คน เลือกประธาน เลขาฯ และแบ่งหน้าที่เพื่อศึกษาตามประเด็นปัญหา เรื่อง“วัยรุ่นไม่กินผัก” พร้อมระดมสมองสืบค้นหาปัญหา สาเหตุ และตอบประเด็นปัญหา คำถามที่อยากรู้ หาคำนิยาม หรือสถานการณ์ของปัญหา อธิบายวิธีการค้นหาคำตอบ
ประเด็นปัญหา เรื่อง“วัยรุ่นไม่กินผัก” ในปัจจุบันมีเด็กจำนวนมากเห็นผักในจานแล้วเขี่ยทิ้งเพราะไม่ชอบรับประทานแม้ว่าพ่อแม่จะคะยั้นคะยอหรือบังคับก็ไม่เป็นผล นอกจากไม่กินผักแล้วยังไม่รู้จักชื่อของผักพื้นบ้านที่ขึ้นตามท้องไร่ท้องนา หรือป่าละเมาะ และที่สำคัญไม่เคยได้กินอาหารพื้นเมืองประเภทผัก ไม่ว่าจะผักกินใบ กินดอก กินผล กินรากหรือหัว เด็กวัยรุ่นจะไม่ได้กินอาหารที่ทำด้วยผักพื้นบ้านเพราะส่วนใหญ่จะทำกินกันในครอบครัว ไม่ได้ทำเพื่อการจำหน่ายจึงไม่เห็นมากนักในตลาด ในปัจจุบันนี้ส่วนใหญ่ผู้ปกครองต้องออกจากบ้านแต่เช้าไปทำงาน กลับบ้านดึกจึงไม่มีเวลาทำอาหารโดยเฉพาะอาหารที่ทำจากผักพื้นบ้าน และที่สำคัญในยุคนี้มีร้านซื้อสะดวก ที่เปิดขายตลอดเวลา ทำให้ซื้ออาหารสำเร็จ จานด่วนได้ง่ายขึ้น กินง่าย มีความอร่อยแต่ขาดสารอาหารที่จำเป็นบางชนิด จึงไม่หันไปกินอาหารพื้นบ้าน และไม่สนใจในการเรียนรู้เรื่องผักพื้นบ้าน จึงน่าเป็นห่วงเด็กไทยในยุคนี้ถ้าปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ต่อไป คำถาม 1. นักเรียนมีพฤติกรรมแบบนี้หรือไม่ 2. นักเรียนควรทำอย่างไรกับประเด็นนี้ 3. นักเรียนจะมีวิธีการให้เด็กชอบผักได้อย่างไร 4. บอกชื่อผักพื้นบ้านล้านนาที่นักเรียนรู้จักมาให้ได้มากที่สุด |
ขั้นกำหนดแนวทางที่เป็นไปได้
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มแบ่งหน้าที่รับผิดชอบโดยให้เขียนแนวทางในการสืบค้นตามประเด็นปัญหาการไม่กินผักของวัยรุ่นในยุคปัจจุบัน และผักพื้นบ้านล้านนาหมายถึงอะไร โดยให้สมาชิก ดำเนินการตามขั้นตอนดังนี้
4.1 วิเคราะห์ภาระงาน
4.2 วางแผนการทำงาน
4.3 ลงมือปฏิบัติงาน
4.4 ประเมินผลงาน
5. นักเรียนหาวิธีการในการศึกษาโดยระบุแนวทางในการสืบค้นที่เป็นไปได้ และได้ข้อมูลที่ถูกต้อง โดยแต่ละกลุ่มบันทึกลงใน แบบบันทึกทักษะการทำงานกลุ่ม
ขั้นดำเนินการศึกษาค้นคว้า
6. นักเรียนระดมพลังสมองและอภิปรายร่วมกันในหัวข้อกระบวนการทำงานแล้วช่วยกันบอกวิธีการทำงานที่จะเกิดผลสำเร็จนั้นควรทำอย่างไรบ้างแล้วแบ่งหน้าที่รับผิดชอบของแต่ละคน ก่อนจะแยกกันไปศึกษาค้นคว้าตามแนวทางที่ได้ระบุไว้
ขั้นสังเคราะห์ความรู้
7. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาใบความรู้ที่ 2 เรื่องผักพื้นบ้านล้านนา โดยแบ่งหน้าที่วิเคราะห์งาน ดังนี้
7.1 แนวทางในการสืบค้นผักพื้นบ้านล้านนา จากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ เช่น ห้องสมุด ห้องสืบค้นทางอินเตอร์เน็ต
7.2 การออกสืบถามผู้รู้เรื่องผักพื้นบ้านล้านนาในโรงเรียนและการสืบค้นทางอินเตอร์เน็ตนักเรียนในแต่ละกลุ่มนำข้อมูลที่ได้จากการสืบค้นมาอภิปรายร่วมกันในกลุ่มแล้วเขียนลงในสมุดบันทึกงานของแต่ละคน และสามารถไปศึกษาเพิ่มเติมนอกเวลาต่อไป
ขั้นสรุปและประเมินค่า
8. แต่ละกลุ่มสรุปผลการศึกษาของกลุ่มตนเองเพื่อนำเสนอหน้าห้องเรียนให้กลุ่มอื่นๆ รับฟังในการบอกสาเหตุของการที่วัยรุ่นไม่ชอบกินผัก และความหมาย ความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนา
9. ครูรวบรวมคําตอบโดยการสุมถามแตละกลุม จากนั้นครูสรุปเพิ่มเติมในประเด็น
ขั้นนำเสนอ และประเมินผลงาน
10. นักเรียนดำเนินการสรุปองค์ความรู้จากการศึกษาเป็นป้ายนิเทศเรื่องผักพื้นบ้านล้านนา
และให้แต่ละกลุ่มไปค้นคว้าเรื่องผักพื้นบ้านล้านนา รวบรวมนำเสนอเป็นสื่อ Power Point
หัวขอลักษณะทางพฤกษศาสตร์ของผักพื้นบ้านล้านนากลุ่มละ 1 เรื่อง
11. ครู ประเมินผลงานการทำงานกลุ่ม คุณลักษณะอันพึงประสงค์และสมรรถนะสำคัญของนักเรียน
สื่อ อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
1. แบบทดสอบก่อนเรียน
2.ใบความรู้ ที่ 1 เรื่อง ทักษะเพื่อพัฒนาการทำงานกลุ่ม
3. ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง ผักพื้นบ้านล้านนา
4. ใบประเด็นปัญหา
5. แบบบันทึกทักษะการทำงานกลุ่ม
6. สื่อทางอินเตอร์เน็ต /เว็ปห้องสมุดมหาวิทยาลัยเชียงใหม่
7. เครื่องฉายโปรเจคเตอร์
8. คอมพิวเตอร์
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
เป้าหมาย |
วิธีวัด |
เครื่องมือวัด |
เกณฑ์ประเมิน |
ด้านความรู้ 1.อธิบายความหมายความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนาได้ 2. สามารถบอกกระบวนการทำงานจากการศึกษาผักพื้นบ้านล้านนาได้ |
1. สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมระหว่างเรียน 2. การสรุปความรู้และขั้นตอนการปฏิบัติงานกลุ่ม |
1. แบบทดสอบก่อนเรียน |
จำนวนนักเรียนที่ได้ระดับดีขึ้นไป ร้อยละ
80 |
ด้านทักษะกระบวนการ 3.สามารถทำงานกลุ่มร่วมกันเพื่อจำแนกประเภทของผักพื้นบ้านล้านนาได้ |
1. สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมระหว่างเรียน 2. การสรุปความรู้และขั้นตอนการปฏิบัติงานกลุ่ม |
2. แบบประเมินทักษะการทำงานกลุ่ม |
จำนวนนักเรียนที่ได้ระดับดีขึ้นไป ร้อยละ 80 |
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 4.มีพฤติกรรมการใฝ่เรียนรู้ในการทำงานกลุ่มร่วมกัน |
3. สังเกตพฤติกรรมการใฝ่เรียนรู้ของกลุ่ม |
3. แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
จำนวนนักเรียนที่ได้ระดับดีขึ้นไป ร้อยละ 80 |
ด้านสมรรถนะสำคัญ 5.สามารถใช้สื่อเทคโนโลยีได้ |
3. สังเกตพฤติกรรมการนำเสนองาน |
3. แบบประเมินสมรรถนะสำคัญ |
นักเรียนที่ได้ ระดับดีขึ้นไป ร้อยละ 80 |
<p></p>
การจัดหาสื่อการเรียนรู้ได้จากบันทึกของเพื่อนสมาชิกที่บันทึกเกี่ยวข้องกับการเรียนการสอนในครั้งนี้ค่ะ
ท้องทุ่งนาบ้านตาด ต. ห้วยทราย อ. สันกำแพง
ผักกาดจ้อน
ผักขี้หูด
บ่าค้อนก้อม
กระบวนการ/ขั้นตอนการจัดกิจกรรมใช้รูปแบบ PBL
(ใช้ปัญหาเป็นฐาน)
.. ทุกอย่างของการเรียนรู้ ... จบด้วย..... เกณฑ์การประเมิน ..... นะคะ ขอบคุณค่ะ
ขอขอบคุณค่ะ พี่สาว ;)
ดีใจแทนเด็กๆด้วยค่ะ..
ยอดเยี่ยมเลยครับ พี่ตูม
ได้เรียนรู้ผ่านบันทึก
โอ้ เยี่ยมเลยครับ.. ครู...
ชื่นชม หากเรียนรู้ได้ จบแล้วเยี่ยมค่ะ ประเด็นวัยรุ่นไม่กินผัก ดีมากเลยค่ะ
ให้กำลังใจนักเรียนมากๆ มีปัญหาอะไรสอบถามได้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ชื่นชมที่แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ผักพื้นบ้านล้านนา ของน้องครูตูม มีรายละเอียดครบถ้วน ชัดเจน และมีคุณค่า มากค่ะ น่าที่คุณครูอื่นๆ จะได้เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันมากๆ นะคะ
ใช่เลยค่ะการประเมินคือสิ่งที่ทุกคนจะต้องผ่านเพื่อวัดว่ามีการพัฒนา
ขอบคุณน้องสาวเช่นกัน
ขอบคุณพี่ใหญ่เช่นกันค่ะ
คงจะบันทึกอีกหลายแผนค่ะ มีเลขต่อท้ายด้วยสิ อิอิ
ลุงวอญ่าเรียนรู้ผักเมืองเหนือนะคะ
ทำแผนฯ ละเอียดเพื่อการประเมินเช่นกันค่ะ
ค่ะการสอนที่พัฒนาทักษะการทำงานกลุ่มนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
สื่อการเรียนรู้ ใบความรู้ และแบบประเมินนั้นจะรวบรวมในบันทึกสุดท้ายค่ะ
ขอบันทึกชื่อนี้เป็นตอน1-8 เลยนะคะ