มาร่วมสร้างประชาคมการสอนภาษาไทย ให้มีหลักการ มีทฤษฎี และมีชีวิต
เฉลิมลาภ ทองอาจ
แผนการจัดการเรียนรู้หรือแผนการสอนเป็นหลักสูตรฉบับนำไปใช้ (taught curriculum) ที่พัฒนาขึ้นจากหน่วยการเรียนรู้ การเขียนแผนจัดการเรียนรู้เป็นส่วนหนึ่งของการออกแบบการเรียนการสอน (instructional design) ซึ่งครูภาษาไทยและนักสอนภาษาไทยควรอย่างยิ่งที่จะต้องให้ความสำคัญ และดำเนินการออกแบบอย่างประณีต เพราะการสอนที่จะทำให้ผู้เรียนเกิดความคงทนในการเรียนรู้ ยั่งยืนในความคิดและมีสมรรถนะจริงๆ นั้น จะต้องออกแบบขึ้นจากทฤษฎีซึ่งมีการวิจัยและหลักการที่รองรับ การสอนที่ครูเริ่มนึกถึงกิจกรรม (activities) ก่อนพิจารณาว่า อะไรคือสิ่งที่ผู้เรียนจะต้องเรียนรู้และ ปฎิบัติได้นั้น ย่อมเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนยิ่ง เช่น หากครูจะต้องสอนการอ่าน จุดเน้นในการออกแบบการสอนก็คือกระบวนการสร้างความเข้าใจ ในการอ่าน (process of readind comprehension) (ศึกษาได้จากบทความที่ได้เขียนก่อนหน้านี้) มิใช่การใช้กิจกรรมสนุกสนานต่างๆ เพื่อจูงใจให้นักเรียนอ่านเท่านั้น เพราะเรายังตอบไม่ได้ว่า ผู้เรียนอ่านเข้าใจหรือไม่จากกิจกรรมนั้น อะไรคือกระบวนการในการตีความ ขยายความ แปลความ ตั้งคำถาม ทำนาย ฯลฯ ที่เกิดขึ้นในโครงสร้างปัญญาของผู้เรียน ที่สำคัญคือผู้สอนวัดจากอะไร และทราบได้อย่างไรว่าผู้เรียนอ่านแล้วเข้าใจ มิใช่การท่องจำไปตอบ ประเด็นเหล่านี้จึงต้องอาศัยครูภาษาไทยและนักการสอนภาษาไทยทุกท่าน ซึ่งล้วนแต่มีประสบการณ์และความเชี่ยวชาญมาช่วยกันพัฒนา อย่างไรก็ตาม ต่อไปนี้เป็นตัวอย่างของแผนการจัดการเรียนรู้ "การคัดลายมือ"ที่ผู้เขียนได้แสดงการใช้ยุทธศาสตร์ในการออกแบบการเรียนการสอน ที่เน้นกระบวนการทางวิทยาศาสตร์และกระบวนการคิด โดยมุ่งเน้นให้ผู้เรียนสร้างความรู้ด้วยตนเอง ยุทธศาสตร์ที่นำมาใช้ในที่นี้ เป็นยุทธศาสตร์ในการออกแบบการสอนที่พัฒนาขึ้นโดย รศ.ดร.พิมพันธ์ เดชะคุปต์ คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ซึ่งต้องขอกราบขอบพระคุณท่านที่ได้เมตตาให้ความรู้เพื่อพัฒนาครูภาษาไทย นักสอนภาษาไทย และนักหลักสูตรและการสอน มา ณ โอกาสนี้
แผนการจัดการเรียนรู้รายชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ นิราศภูเขาทอง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การคัดลายมือ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 เวลา 2 ชั่วโมง
สอนโดย อ.เฉลิมลาภ ทองอาจ โรงเรียนสาธิตจุฬาฯ ฝ่ายมัธยม
__________________________________________________________________________
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ
ตัวชี้วัด
ท 2.1 ม.1/1 คัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัด
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1) อธิบายหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือได้
2) คัดอักษรไทยตัวบรรจงครึ่งบรรทัดได้ถูกต้องตามรูปแบบมาตรฐาน
3) เห็นคุณค่าของการคัดลายมือ และมีเจตคติที่ดีการเขียนตัวอักษรตามรูปแบบที่ถูกต้อง
3. สาระสำคัญ
ผู้เรียนจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับหลักการคัดลายมือหรือการเขียนตัวษรไทยแบบบรรจง ซึ่งเป็นการเขียนตัวอักษรไทยตามรูปแบบมาตรฐาน และลงมือปฏิบัติการคัดลายมือ โดยใช้ทักษะการสังเกต การเลียนแบบและการฝึกหัดปฏิบัติเพื่อให้เกิดความชำนาญ และใช้วิธีการประเมินด้วยการตรวจผลงานการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัด ด้วยเกณฑ์การประเมินตามสภาพจริง
4. สาระการเรียนรู้
4.1 ความรู้
การคัดลายมือ หมายถึง การเขียนตัวอักษรไทยให้มีรูปแบบที่ถูกต้องสวยงาม และตรงตามรูปแบบตัวอักษรไทยมาตรฐาน ซึ่งมีกำหนดไว้ 2 รูปแบบที่สำคัญ ได้แก่
1. ประเภทตัวเหลี่ยม ได้แก่ แบบอักษรอาลักษณ์ แบบอักษรพระยาผดุงวิทยาเสริม
แบบอักษรของสาขาวิชาประถมศึกษา คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เป็นต้น
2. ประเภทตัวมน ได้แก่ แบบอักษรของกระทรวงศึกษาธิการ แบบอักษร ขุนสัมฤทธิ์วรรณการ แบบอักษรของราชบัณฑิตยสถาน
หลักการคัดลายมือ
1. นั่งตัวตรง เขียนด้วยมือขวา ส่วนมือซ้ายวางบนกระดาษที่จะเขียนเพื่อมิให้กระดาษเลื่อนไปมา ข้อศอกขวาวางบนโต๊ะขณะที่เขียน สายตาห่างจากกระดาษที่เขียนประมาณ 1 ฟุต
2. จับดินสอหรือปากกาให้ถูก โดยดินสอหรือปากกาจะอยู่ที่นิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้และนิ้วกลาง และนิ้วนางกับนิ้วก้อยงอไว้ในฝ่ามือ
3. การเขียนตัวอักษรให้เขียนให้ถูกส่วน ตัวอักษรตั้งตรง การเขียนพยัญชนะไทยทุกตัวต้องเริ่มเขียนหัวก่อน ยกเส้นตัว ก และ ธ ซึ่งไม่มีหัว เว้นช่องไฟและวรรคตอนให้พองาม และวางเครื่องหมายต่างๆ ให้ถูกต้องตามตำแหน่ง
4. การวางพยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์ สระทุกตัวมีตำแหน่งซึ่งสัมพันธ์กับพยัญชนะ เช่น
4.1 สระที่อยู่หน้าพยัญชนะ ได้แก่ เ- แ- โ- ใ- ไ-
4.2 สระที่อยู่หลังพยัญชนะ ได้แก่ -ะ -า
4.3 สระที่อยู่เหนือพยัญชนะ ได้แก่ - ิ - ี - ึ - ื
4.4 ไม้หันอากาศ ( - ) ไม้ไต่คู้ ( - ) นิคหิต ( - ํ ) จะวางเหนือพยัญชนะ ตรงกลาง
4.5 สระที่อยู่ใต้พยัญชนะ ได้แก่ - ุ - ู
4.2 ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
1. ทักษะการสังเกต
2. ทักษะการเขียนตัวอักษรไทยแบบบรรจง
3. กระบวนการเขียน (การเตรียมการเขียน การลงมือเขียน การปรับปรุงการเขียน)
4.3 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. เห็นคุณค่าของการคัดลายมือ
2. มีเจตคติที่ดีการเขียนตัวอักษรตามรูปแบบที่ถูกต้อง
5. ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้)
ผลงานการคัดลายมือหรือการเขียนอักษรไทยตัวบรรจงครึ่งบรรทัด ตามรูปแบบ ตัวอักษรไทยมาตรฐานที่นักเรียนเลือก
6. คำถามสำคัญ
1. การคัดลายมือหรือการเขียนตัวอักษรให้สวยงามเป็นระเบียบมีคุณค่าอย่างไร
2. การคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดมีวิธีการและขั้นตอนอย่างไร
7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (ยุทธศาสตร์ 4ส 2ว 2ส+สสส)
ขั้นนำ
1. ครูให้นักเรียนสังเกตแถบข้อความ ซึ่งเป็นคำประพันธ์จากเรื่องนิราศภูเขาทอง ที่เขียนด้วยการคัดลายมือตัวบรรจงและที่เขียนด้วยลายมือหวัดหรือไม่สวยงาม จากนั้นสนทนากับนักเรียนในประเด็นคำถามพัฒนาการคิดดังนี้ (สิ่งเร้า สังเกต)
คำถามพัฒนาการคิด
1) ลายมือหรือตัวอักษรที่ครูนำเสนอทั้งสองแบบมีความแตกต่างกันอย่างไร และนักเรียนรู้สึกอย่างไร เมื่อมองเห็นตัวอักษรลักษณะเช่นนี้
2) การคัดลายมือหรือการเขียนตัวอักษรให้ถูกต้องตามรูปแบบและอักขรวิธีมีความสำคัญหรือมีประโยชน์อย่างไร
ครูกล่าวเชื่อมโยงเพื่อให้ผู้เรียนตระหนักในประโยชน์ของการคัดลายมือว่า การเขียนตัวอักษรไทยให้มีความสวยงามและถูกต้องตามรูปแบบ จะทำให้งานเขียนมีระเบียบ ชัดเจนและน่าอ่าน นอกจากนี้ยังส่งเสริมบุคลิกภาพของผู้เขียนว่า เป็นผู้มีภูมิรู้ทางภาษาและใช้ภาษาไทยได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ขั้นสอน
คาบที่ 1
2. ครูให้นักเรียนสนทนาแสดงความคิดเห็น เกี่ยวกับรูปแบบของตัวอักษรไทยที่ถูกต้องจากประสบการณ์เดิม แล้วให้นักเรียนทดลองคัดลายมือ โดยเขียนคำประพันธ์จากเรื่องนิราศภูเขาทองตอนใดตอนหนึ่งจำนวน 2 บท แล้วครูสนทนากับนักเรียนโดยใช้คำถามพัฒนาการคิดดังนี้ (สงสัย)
คำถามพัฒนาการคิด
1) อักษรที่นักเรียนเขียน มีลักษณะเหมือนกับแบบอักษรไทยมาตรฐานหรือไม่ อย่างไร
2) แบบอักษรไทยมาตรฐานมีอะไรบ้าง และนักเรียนจะมีหลักการหรือขั้นตอนในการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดอย่างไร
3. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4-6 คน จากนั้นแต่ละกลุ่มอภิปรายแสดงความคิดเห็น โดยใช้ครูเทคนิคการอภิปรายแบบ think-pair-share ในประเด็นหลักการคัดลายมือจากประสบการณ์เดิมของตนเองว่า การคัดลายมือหรือการเขียนอักษรควรมีหลักการและขั้นตอนการเขียนอย่างไร เพื่อให้ได้ตัวอักษรที่ถูกต้อง สวยงามและตรงตามรูปแบบ (สมมติฐาน)
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มวางแผนเพื่อศึกษาและค้นคว้าข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับหลักการ และขั้นตอนการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัด และรูปแบบของตัวอักษรไทยมาตรฐานจาก แหล่งเรียนรู้ต่างๆ อาทิ เว็บไซต์ หนังสือเรียน เอกสารประกอบการเรียนรู้ และแหล่งการเรียนรู้อื่นๆ ที่ครูแนะนำเพิ่มเติม จากนั้นนักเรียนแต่ละกลุ่มวิเคราะห์ข้อมูลเพื่อสรุปหลักการและขั้นตอน การคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัด แล้วจัดทำแผนผังกราฟิกแสดงหลักการและขั้นตอนเพื่อนำเสนอหน้าชั้น ครูและเพื่อนแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม (วางแผน วิเคราะห์ สื่อความหมาย)
5. ครูให้นักเรียนช่วยกันสรุปหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัด ลงในสมุดบันทึก แล้วครูอธิบายเพิ่มเติม
คาบที่ 2
6. ครูให้นักเรียนทบทวนหลักการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดจากการเรียนรู้ในคาบที่แล้ว จากนั้นนักเรียนฝึกหัดคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดตามหลักการ โดยเลือกใช้รูปแบบตัวอักษรมาตรฐานตามความสนใจ และใช้คำประพันธ์จากวรรณคดีเรื่องนิราศภูเขาทองเป็นต้นแบบการคัด จำนวน 4 บท ระหว่างการฝึกปฏิบัติ ครูสังเกตการเขียนของนักเรียนและให้คำแนะนำนักเรียนเพื่อปรับปรุงแก้ไขเป็นรายบุคคล (สรุปผล)
6. ครูให้นักเรียนจัดทำป้ายคำขวัญ ข้อความรณรงค์หรือคติข้อคิดเตือนใจ เพื่อนำไปติดไว้ในสถานที่ต่างๆ ของโรงเรียน โดยใช้หลักการคัดลายมือตัวบรรจง (สร้างสรรค์ผลงานสู่สังคม)
ขั้นสรุป
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่องหลักการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดเพื่อสรุปความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการคัดลายมือ จากนั้นครูและนักเรียนสนทนาแสดงความคิดเห็นในประเด็นคำถามพัฒนาการคิดต่อไปนี้
คำถามพัฒนาการคิด
1) หลักการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดมีอะไรบ้าง และนักเรียนมีวิธีการฝึกปฏิบัติอย่างไรให้เกิดความชำนาญ
2) การคัดลายมือให้สวยงามและถูกต้องตามรูปแบบมีความสำคัญหรือก่อให้เกิดประโยชน์ต่อตนเองอย่างไร
8. การจัดบรรยากาศเชิงบวก
ครูจัดเตรียมแหล่งเรียนรู้เพื่อให้นักเรียนได้ค้นคว้าเกี่ยวกับหลักการคัดลายมืออย่างเพียงพอ อาทิ ตัวอย่างแบบอักษรไทยมาตรฐานแบบต่างๆ หรือเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตสำหรับสืบค้นข้อมูล
การประเมินและปรับแก้ไขผลงานการคัดลายมือของนักเรียนควรทำความด้วยเป็นมิตร มุ่งการพัฒนา ไม่ใช้การลงโทษหรือใช้การตำหนิ
9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. เว็บไซต์ หนังสือเรียน เอกสารประกอบการเรียนรู้เรื่องหลักการคัดลายมือตัวบรรจง
2. แถบข้อความคำประพันธ์จากเรื่องนิราศภูเขาทอง
3. ตัวอย่างแบบอักษรไทยมาตรฐานแบบต่างๆ
3. อุปกรณ์สำหรับทำป้ายข้อความ
10. การประเมินการเรียนรู้
สิ่งที่ประเมิน
1. ความรู้ความเข้าใจเรื่องหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัด
2. ผลงานการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดจากวรรณคดีเรื่อง นิราศภูเขาทอง
วิธีการประเมิน
1. การตรวจแผนผังกราฟิกแสดงหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือตัวบรรจง ครึ่งบรรทัด
2. การตรวจผลงานการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดจากวรรณคดีเรื่อง นิราศภูเขาทอง
เครื่องมือ (เกณฑ์การประเมินตามสภาพจริง)
ระดับคะแนน
สิ่งที่ประเมิน |
3 ดี |
2 พอใช้ |
1 ต้องปรับปรุง |
1. แผนผังกราฟิกแสดงหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัด |
แผนผังกราฟิกเสนอหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือครบถ้วน จัดองค์ประกอบ ของแผนผังได้ชัดเจน สื่อความหมายได้เข้าใจดีมาก |
แผนผังกราฟิกเสนอหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือขาดไปบางหลักการหรือขั้นตอน จัดองค์ประกอบของแผนผังและสื่อความหมายได้ดี |
แผนผังกราฟิกเสนอหลักการและขั้นตอนการคัดลายมือไม่ครบถ้วน จัดองค์ประกอบของแผนผังไม่ชัดเจน ไม่สามารถสื่อความหมายได้
|
2. ผลงานการคัดลายมือตัวบรรจงครึ่งบรรทัดจากวรรณคดีเรื่อง นิราศภูเขาทอง |
เขียนตัวอักษรได้ถูกต้องตรงตามรูปแบบทุกตัว เว้นช่องไฟเหมาะสม และสะอาด |
เขียนตัวอักษรได้ถูกต้องตรงตามรูปแบบเป็นส่วนใหญ่ มีตัวอักษรที่เขียนไม่ถูกตามรูปแบบบ้าง เว้นช่องไฟเหมาะสมและสะอาด |
เขียนตัวอักษรส่วนใหญ่ยังไม่ถูกต้องตามรูปแบบ เว้นช่องไฟไม่เหมาะสมและ ไม่สะอาด |
11. ผลการจัดการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
12. ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
13. แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ขอบคุณค่ะสำหรับการสร้างคนให้คิดเป็น จะนำไปเผยแพร่ให้ครูภาษาไทยค่ะ...ตนเองสอนเคมีค่ะ
เป็นแผนการสอนที่ดีมากค่ะ
ขอบพระคุณ อ.เฉลิมลาภ ที่มีตัวอย่างแผนการสอนที่มีคุณภาพ หนูได้เรียนรู้อะไรๆขึ้นอีกมากมายเลยค่ะ และสามารถนำไปใช้จริงๆกับนักเรียนที่กำลังฝึกสอนอยู่ด้วย เป็นกำลังใจให้อ.ลาภ นำความรู้ที่ดีๆอย่างนี้มาเป็นตัวอย่างให้กับคนที่สนใจอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆเลยนะคะ
^^ NFE EDU
สวัสดีครับ นิสิตฯ
ครูยินดีที่นิสิตได้มาศึกษาตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้ฯ ก็คิดว่าที่ได้นำเสนอไว้เป็นเพียงตัวอย่างหนึ่งนะครับ ที่จริงแล้วแผนการสอนที่สมบูรณ์สำหรับครู ควรจะเป็นแผนที่เราใช้เวลาในการออกแบบร่วมกันกับผู้เรียนของเรา เสียงเล็กๆ ของเขาจะนำไปสู่การสอนและการเรียนรู้ที่ยิ่งใหญ่
ครูขอเป็นกำลังใจให้นิสิตประสบความสำเร็จในการปฏิบัติหน้าที่ และมีกำลังใจที่ดีในการที่จะพัฒนาผู้เรียนของนิสิตให้มีคุณภาพและเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ต่อไป
ครู...
ขอบคุณมากคะ เป็นวิทยาทาน มีประโยชน์ต่อผู้เรียนมากเลยค่ะ