ความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนเกี่ยวกับการใช้ยาเบาหวาน

 glibenclamide glyburide ยามหาภัยถ้าใช้ผิด 

เดือนนี้มีคุณป้า 2 คนมาหาผม คนแรกเล่าให้ผมฟังว่าแกมีภาวะหน้ามืด ใจสั่น คล้ายจะเป็นลม คุยไป คุยมาแกเล่าว่าวันนี้แกกินยาเบาหวานแล้วลืมกินข้าว อีกรายมีอาการคล้ายกัน แต่รายนี้บอกว่าปกติแกกินยาก่อนอาหารแค่ 10-15 นาที ไม่เคยเป็นไร วันนี้กินยาก่อน 30 นาทีเลยได้เรื่อง

จำได้ว่าสมัยสอนนักศึกษาเภสัช เคยสอนเรื่องยาเบาหวานไว้ว่าให้ดูดีๆ ก่อนให้คำแนะนำโดยเฉพาะเรื่อง adherence และ Adverse reactions แต่มาวันนี้สืบจาก case พบว่าได้มีการบอกคนไข้ให้กินก่อนอาหารครึ่งชั่วโมง โดยไม่ดูวิธีใช้ที่อยู่ใน Tertiary source ที่ระบุว่า 

Should be taken with meals at the same time each day. Hypoglycemia may occur.

รวมถึง primary source ที่บ่งชี้ถึงความไม่แตกต่างของผลการรักษา ไม่ว่าจะให้ยาก่อนหรือยาหลังอาหาร แต่สิ่งที่ต่างคือเรื่องผลข้างเคียง และความร่วมมือในการรักษา

อย่างว่าแหละ สัญญาเก่ามันมักแรงกว่าสามัญสำนึก

 

 

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย 

 คำสำคัญ: ยา สัญญา ยามหาภัย 
 หมายเลขบันทึก: 191614
 เขียน:  
 ความเห็น:  อ่าน: คลิก 
 สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการ
 แจ้งลบ
 
 แจ้งลบ

ความเห็น

นินจา
IP: xxx.151.232.70
เขียนเมื่อ Thu Jul 03 2008 10:33:36 GMT+0700 (ICT)

ดิฉันอายุ 22 ตรวจเจอเบาหวานเมื่อประมาณ 1 แต่เพิ่งเริ่มมารักษาอย่างจริงจัง โดยการกินยา เป็นเวลา 4 เดือน

dose ยา มีดังนี้

1.glycon 80 mg - ครึ่งเม็ดก่อนอาหารเช้า + ก่อนอาหารเย็น (เดิม ก่อนอาหารเช้า 1 เม็ด แต่มีอาการเวียนหัวตอนเช้าบ่อยๆ หมอเลยปรับ dose ใหม่)

2.anapril 5 mg - 1 เม็ด หลังอาหารเช้า

3.metfor 500 mg - 1 เม็ด หลังอาหาร เช้า กลางวัน เย็น

4.bestatin 20 mg - 1 เม็ด หลังอาหารเย็น (เดิม 10 mg แต่ไขมันในเลือดไม่ลดลง หมอเลยปรับ dose ใหม่)

เรื่องของเรื่อง คือว่า ทุกครั้งที่ไปพบหมอ หมอจะถามว่าเบื่ออาหารมั๊ย ก็ตอบไปว่าไม่เป็น

มีแต่จะหิวมากขึ้น แต่รู้สึกว่าช่วง 3 อาทิตย์มานี้ เกิดอาการเบื่ออาหารมาก แรกๆ ก็เหมือนกับว่า กินได้น้อยลง ก็คิดไปเองว่า อาจจะเป็นเพราะกินอาหารซ้ำๆ ทีนี้ก็ลองเปลี่ยนเป็นพวก ก๋วยเตี๋ยว ขนมปัง เริ่มรู้สึกว่ามันไม่ใช่เพราะกินอาหารซ้ำๆแล้ว นับวัน

อาการยิ่งจะหนักขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้แค่ได้กลิ่นก็พาลจะอาเจียน น้ำหนักก็ลดลงๆ

คำถามก็คือ อยากจะทราบว่าอาการเบื่ออาหาร เป็นผลของเคียงของยาเบาหวานหรือไม่

ถ้าใช่ มันเกิดจากยาตัวไหน แล้วอาการมันจะค่อยๆดีขึ้นเองหรือไม่ หรือว่าควรจะไปพบ

หมอ ให้หมอปรับ dose ให้อีก

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

นาย สามารถ a เอื้อมเก็บ
เขียนเมื่อ Wed Jul 09 2008 12:17:44 GMT+0700 (ICT)

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ ไม่คิดว่าจะมีคนถามมานะครับ

ถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดิน ก็ขอบอกว่าเกิดได้กับทุกตัว

แต่โอกาสเกิดเยอะที่สุดก็คงเป็น ตัว metformin ครับ

อย่างไรก็ตามควรปรึกษาแพทย์เฉพาะทาง ไม่ควรตัดสินใจหยุดยาเองครับ

แต่ถ้าอาเจียรมาก แนะนำให้ทานหลังอาหารทันทีครับ

ถ้าต้องการคำตอบเพิ่มเติม โทรมาที่ 055-219844 ต่อ 2251

เป็นศูนย์ข้อมูลยาของ ร.พ.พุทธ รบกวนถามชื่อผู้รับสายด้วยนะครับ ผมจะได้ตามถูกคนครับ

เพชรน้อย
เขียนเมื่อ Wed Jul 09 2008 12:26:13 GMT+0700 (ICT)

สวัสดีค่ะ

- แวะมาเรียนรู้ด้วยคนค่ะ ขอเอาเข้าแพลนเนตนะค่ะ

นาย สามารถ a เอื้อมเก็บ
เขียนเมื่อ Wed Jul 09 2008 15:02:31 GMT+0700 (ICT)

ยินดีครับ คุณเพชรน้อย

 อนุญาตให้แสดงความเห็นได้เฉพาะสมาชิก
 ไม่อนุญาตให้แสดงความเห็น
{{ kv.current_user.preferred_name }} - เพิ่มความเห็นเพิ่มความเห็น
 ใส่รูปหรือไฟล์
 
บันทึกก่อนนี้
บันทึกใหม่กว่า